Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
หมดปัญหามอนิเตอร์แล้วครับ
Author Message
papachill Offline
Senior member

Likes Given: 3
หมดปัญหามอนิเตอร์แล้วครับ
ที่ผมลงหาในหน้าซื้อขายไว้ เพราะต้องการมอนิเตอร์ทั้งร้องและกีตาร์
อย่างน้อยๆก็กีตาร์ครับ เพื่อแก้ปัญหาดังนี้
1.งานแต่งมักเหมาแพคแกตโรงแรม ซึ่งเครื่องเสียงที่ให้มีแต่ระบบPA ที่ร้ายๆเลยก็เป็นแบบติดเพดาน ซึ่งตรงเวทีมักไม่มีลำโพงอยู่
2.PAแบบทั่วไป จัดEQ ไว้ให้เหมาะกับสถานที่/ผู้ฟัง/ความเคยชินหูผู้คุมเครื่องเสียง ถ้าเมื่อใดที่หันลำโพงมาให้นักดนตรีฟังก็หอนหวีดกันไป
3.ลำโพงมอนิเตอร์ทั่วไปก้หอนได้ ถ้าไม่มีEQเฉพาะของมัน
4.น้ำหนัก ขนาด ก็เป็นปัจจัย
5.เพียงพอต่อนักดนตรี 2-3คน แค่ร้องกับกีตาร์ก็พอ เหมาะกับเวทีเล็กถึงกลาง (ร้านขนาด15-30โต๊ะ)

ก่อนหน้านี้ผมตระเวนลองทั้งactive speaker ทั้งacoustic GT amp ก็มีที่พอใจอยู่บ้าง แต่ก็ตอบโจทย์ไม่ได้ทุกข้อ มักเกินงบ555

แล้วน้าstubonก็แนะนำ ให้ไปลองTC voiceSOLO ต้องขอบคุณน้ามากๆ
http://www.tc-helicon.com/voicesolovsm300xt.asp

ที่อุบไว้เพราะต้องการทดสอบว่าประสิทธิภาพมันตอบสนองได้แค่ไหน
วันแรกก็งานแต่งเลยครับ งานนี้เจอแบบPAเพดาน รูแจ็คแบบโมโน ที่ปล๊กติดกับพื้น ผมขนแจ๊คไปทั้งบ้านเลย555 แต่ก็ยังไม่พอ แต่รุ่น300มันให้thrue boxมาด้วย
ทำให้จัดลูกเล่นได้มากมาย (ว่างๆจะเอาdiagramที่ผมต่อมาให้ชมครับ)

วันนั้นเล่นกับกลองชุดbass drum18นิ้ว โดยผ่านvoiceSOLO แค่ร้องกับกีตาร์ซาวน์ที่ได้ออกครบlow ของกีตาร์ตอบสนองกันเป็นอยางดีกับกระเดื่อง ร้องไม่มีปัญหาใดๆ ออกสบายด้วยซ้ำ โดยเสียบกับขาไมค์ ตั้งไว้สูงระดับหูในท่านั่ง อ่อไมค์NPE ด้วยนะครับ

ต่อมาผมเอาไปเล่นร้านแบบกีตาร์หนึ่งไมค์สองไมค์SM58 ปกติเขามีมอนิเตอร์เป็นactive speaker ดอกซับ12นิ้วให้ตัว แต่จัดEQไม่ได้ ซึ่งไม่สัมพันธ์กับPA คือถ้าผมต้องการแหลมชัดที่มอนิเตอร์PAจะแหลมแสบแก้วหูไปเลย พอแหลมมากไม่ได้ เลยต้องเบาเพื่อเอาแหลมจากPA แต่ก็ยังหอนย่านแหลมบางโน๊ต
ผมเลยเอาเจ้าVoiceSOLO ต่อแทนที่ซะเลยวางกับพื้นยิงแหงนหน้าขึ้น ถึงเบสจะได้ไม่ลึกเท่า แต่ความถี่ที่ต้องการครบไม่มีหอน ได้เนื้อฟังสบาย

ช่วงดึกผมไปเล่นอีกร้านเซตวงแบบมีกลองชุด เล็ก(bassdrum 18")ร้านนี้มีactive speaker ให้สองตัว (sub 8") ไมค์AKG D5 ให้เสียงที่ใกล้เคียงคอนเดนเซอร์มาก
แต่เนื้อดีมากๆ ปกติจะเปิดแหลมมอนิเตอร์ไม่ได้มาก ต้องอาศัยฟังPA เช่นกัน แต่บางจังหวะก็หอนหวีดตามความถี่โน๊ตกีตาร์บางโน๊ต และแฉ(ไมค์superlux) และต้องตะเบงร้องเพราะแทบไม่ได้ยินอะไร มิหนำซ้ำวันนี้เดี๊ยงไปตัวนึง ผมเลยเอาvoicesoloแทนที่ตัวฝั่งที่ผมฟังโดยวางไว้หลังผมระหว่าง นักร้องหญิงกับผม ปล่อยสัญญาณแค่กีตาร์กับร้อง โดยกลองไปฟังตัวของร้าน อาการหอนไม่มีเลยครับ กีตาร์กับกระเดื่องก็เข้ากันดีเพราะมีซับPAอยู่ข้างๆอิอิ

ข้อสรุปจากการใช้งาน(โดยส่วนตัว)
1.แยกมิติเสียงร้องกับกีตาร์ได้ดีกว่า มอนิเตอร์ทั่วมาก
2.มีวิธีการใช้งานได้หลากหลาย
3.จิ๋วแต่แจ๋ว ให้เนื้อเสียงครบความถี่ที่พึงมี(เหมือนมีมืออาชีพเก่งๆมาคัทEQให้)
พกพาสะดวก
4.ต้องระวังความแรงของสัญญาณinput สังเกตุโดยไม่ให้LED (Clip) วาบออกมา
และเปิดoutput 80-95% แทน แต่ถึงจะclip ก็ไม่มีdistortion เลยครับ
5.ถ้าmixer ไม่ได้อยู่ใกล้ต้องต่อผ่านThrue Box ก่อน เพื่อแปลงconnector
6.ในกรณีต่อเข้าvoicesoloก่อน จะใช้connector XLR ได้แค่ช่องเดียว นั่นหมายความว่าต่อไมค์ได้ตัวเดียว ถ้าจะให้ใช้ไมค์ได้สองตัว ต้องทำหรือหาadaptor จากXLR > Mono มันใช้(ว่าจะทำผู้ไว้3 เมียอีก3)
7.ใช้แทนอคูสติกแอมป์ได้ แค่ไม่มีเอฟเฟคอิอิ

จะบอกว่าตอบโจทย์ผมได้ครบเลยครับ แต่ผมรีบใช้ด้วย
รุ่น300 ของมีแต่ตัวโชว์สองตัว พังไปซะตัว
รุ่น200 เหลืออยู่หนึ่ง รุ่น200 XT (ตัวนี้อัพเกรดฟังจากเสียงแล้วน่าจะเปิดได้ดังกว่า)
ทำไมถึง300 มันมีลูกเล่นThrueBox ไว้ลุยทุกสถานะการ 200ได้แค่ช่องเดียวเอง
แถม300มีปุ้มปรับคาแรกเตอร์ให้ไดนามิคใกล้เคียงคอนเดนเซอร์ด้วย พร้อมeq แหลม เบส ในราคาปกติ ลดแล้วราวๆ16K ตัวโชว์คิดแค13K แต่ประกัน6เดือน
200XT ลดแล้ว13.6K มีโวลุ่มตัวเดียว (จริงๆมันก็พอนะถ้าเรามีมิกส์เซอร์เล็กๆอีกตัว)
ของแบบนี้มีอะไหล่มั้ย เขาบอกว่ามีทั้งamp และลำโพงครับ
ตัวแทนจำหน่ายคือ http://www.kdm.co.th ราม21 ไปลองดูได้
น่าจะสั่งได้ครับ

หรือแวะมาเที่ยวตามร้านที่ผมเล่นก็ได้นะครับอยู่นกระทู้หน้าโปรโมทวง

ปล.พยายามทำวิดีโอคลิปมาให้ชมครับBig Grin
รักในหลวงครับ
http://www.youtube.com/kachainkotchanin
(This post was last modified: 19-02-2010, 16:40 by papachill.)
19-02-2010, 16:31
Website Find Like Post Reply

Messages In This Thread
หมดปัญหามอนิเตอร์แล้วครับ - by papachill - 19-02-2010, 16:31

Forum Jump: