Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สายCleartoneเป็นงัยบ้างครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สายCleartoneเป็นงัยบ้างครับ
เอาไปใช้กับกีต้าร์อะไรครับเพราะกีต้าร์แต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นจะถูกกับสายต่างชนิดกัน ตัวอย่างเช่น

Takamine รุ่นที่ส่งออกจะใช้สาย D'addario Exp จากโรงงานแต่ถ้าเป็นรุ่น all solid จะให้เสียงเต็มกว่าถ้าใช้สาย DR Extra Life (Takamine forum)

Gibson ไม่ว่ารุ่นไหนทรงไหนชอบสาย Gibson Masterbuilt ครับ

Taylor เขาจูนเสียงมาใช้กับสาย Elixir ใช้สายยี่ห้ออื่นก็เสี่ยงเสียเงินฟรีเปล่าๆครับ

Martin ใช้สาย Martin SP จากโรงงานแต่สายรุ่นนี้เก่าเร็วมาก ถ้าใช้สายเคลือบคนส่วนใหญ่ชอบเสียง D'addario EXP แต่ถ้าใช้ Cleartone จะสดใสกว่าหน่อยส่วน Elixir เสียงจะแข็งครับ

ความเห็นข้างบนเป็นความเห็นของสมาชิก forum ของแต่ละยี่ห้อซึ่งเท่าที่เคยลองดูมันก็เป็นอย่างที่เขาแนะนำจริงๆครับ

ถ้าไม่ชอบสายที่ใช้อยู่ก็ต้องบอกมาว่าไม่ชอบตรงไหนเพราะสายแต่ละรุ่นแต่ละยี่ห้อมันมีจุดแข็งและจุดอ่อนไม่เหมือนกัน ส่วนสายที่ใส่กีต้าร์อะไรก็เสียงดีไปหมดนั้นยังไม่มีใครผลิตครับ ผมเองก็ใช้สายเคลือบมาทุกยี่ห้อในโลกเพราะแค่เปลี่ยนสายปีละครั้งผมก็เสียเงินค่าสายเกินสามหมื่นบาทต่อปีแล้ว ลองแล้วลองอีกก็ไม่เจอยี่ห้อไหนมันอยู่ใด้เกินปีซักทีแต่ Elixir ทนสุดแน่นอนครับ
(This post was last modified: 22-12-2009, 16:10 by pood.)
22-12-2009, 16:04
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สายCleartoneเป็นงัยบ้างครับ - by pood - 22-12-2009, 16:04

Forum Jump: