Thread Rating:
  • 0 Vote(s) - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
สอบถามเรื่อง Gibson J-190EC หน่อยครับ
Author Message
pood Offline
VIP member

Likes Given: 13
RE: สอบถามเรื่อง Gibson J-190EC หน่อยครับ
Piezo ใต้ bridge Gibson ใช้ Fishman Acoustic Matrix Natural I ครับ ดังนั้นถ้าเปิด volume หลังตัวเดียวมันก็คือโปร่งไฟฟ้าเสียงดีตัวหนึ่ง

ถ้าเล่นแต่เพลงสไตล์ acoustic ก็ใช้สายกีต้าร์โปร่งธรรมดาก็ใด้ครับแต่ผมว่ามันไม่ค่อยจะคุ้มสตางค์ที่จ่ายเพิ่มไปหนึ่งหมื่นบาทจากรุ่น J-185EC ที่เสียงดีกว่าเพราะสเป็คเหมือนกันแต่ไม่มีปิ้คอัพและปุ่มหลายๆปุ่มที่มา damp การสั่นของไม้หน้า

ที่เขาตังชื้อรุ่นนี้ว่า "Super Fusion" ก็เพราะคุณสามารถ blend เสียงจาก single coil pickup กับ piezo ให้เสียงที่ออกมาเหมือนกับกีต้าร์แจ้ซ archtop ใด้แต่ถ้าใช้สาย bronze นี่เสียงจาก magnetic มันเบากว่าเสียงจาก active piezo เยอะจนคุณต้องหรี่ volume ตัวหลังสุดๆมันถึงจะออกมาเป็นเสียง archtop ถ้าคุณใช้แอมป์ acoustic นี่ single coil ตัวหน้าจะมีเสียงจี่แถมมาด้วยครับ

กีต้าร์รุ่นนี้เป็นตัวอย่างของ "Good Idea, Bad Execution" อีกรุ่นหนึ่ง ผลก็คือขายไม่ค่อยออกเพราะถ้าเอาไปเล่นแจ้ซก็ต้องใส่สาย flat wound แต่เสียงเปล่าๆก็ไม่เพราะเท่าเดิม Gibson เลยเลิกผลิตไปในปี 2004 ครับ อย่างไรก็ตามกีต้าร์รุ่นนี้อาจกลายเป็นกีต้าร์สะสมในอนาคตก็ใด้แบบเดียวกับ Fender Jazzmaster ไงครับ

ที่แปลกอีกอย่างคือกีต้าร์รุ่นนี้เป็น all solid ( J-160E รุ่น original เป็น all laminated) แต่ Gibson เจาะไม้หน้าใส่ปุ่มเข้าไปสามปุ่มเฉยเลย เมื่อเจาะทั้งทีก็น่าจะเจาะใส่ปุ่ม master volume มาให้ด้วย

ที่เล่ามาทั้งหมดนี่ก็เพราะอยากให้น้า pizuuh เอามาแลกกับกีต้าร์โปร่งหรือ acrhtop ของผมไงครับ ผมไม่หลงไหลเสีบงของมันหรอกแต่ทนความสวยของมันไม่ใด้ครับ
16-12-2009, 22:04
Find Like Post Reply

Messages In This Thread
RE: สอบถามเรื่อง Gibson J-190EC หน่อยครับ - by pood - 16-12-2009, 22:04

Forum Jump: