NimitGuitar webboard
Open Stage for Country/Any kind of music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Listen to the music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=10)
+--- Thread: Open Stage for Country/Any kind of music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ (/showthread.php?tid=7801)

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - napman - 12-12-2011

(12-12-2011, 22:24)WildWest Cowboy Wrote: เด็ดมากสามหนุ่มBig Grin
น้ากวาง finger style เพลงหาดทรายสายลม ฝีมือน้าเค้าระดับเทพเลยนะนี่

I second thatCool

Now there's another Thai song that I began to LIKE too.

I'm sorry that I'm not able to type in Thai, but the title of that song when translated briefly in English is "Sand and Sea". I don't even know who sang that song but what I've heard of was by the lady singer.

Anybody here knows and plays that song????Shy

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Cin - 13-12-2011

น้าแนปเพลงที่น้ากวางเล่นเป็นเพลงของเบิร์ด ธงไชย ชื่อเพลง หาดทราย สายลม สองเราครับ
เป็นเพลงที่ดังมากๆเมื่อประมาณ ยี่สิบกว่าปีก่อนครับ
น้ากวางเอามาเล่นได้เพราะมาก

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - napman - 13-12-2011

(13-12-2011, 08:14)cin Wrote: น้าแนปเพลงที่น้ากวางเล่นเป็นเพลงของเบิร์ด ธงไชย ชื่อเพลง หาดทราย สายลม สองเราครับ
เป็นเพลงที่ดังมากๆเมื่อประมาณ ยี่สิบกว่าปีก่อนครับ
น้ากวางเอามาเล่นได้เพราะมาก

Dear Cin,

Thank you Cin but I knew that, my question was for another song "Sand and Sea"Rolleyes

I believed it was also sung by Nantida Kaewbuasai.

Addendum;
I've searched YouTube and here it is;

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - piggyprince - 13-12-2011

Close to you Fingerstyle by Ukulele ^-^
แหม่ กระแส Fingerstyle มาแรงขอแจมด้วยคับพ้ม Big Grin

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Taylor814aura - 14-12-2011

Big GrinTongue มีเพื่อนมาเล่นกีต้าร์ให้ฟังที่บ้านครับ..

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Taylor814aura - 15-12-2011

Big GrinTongue มีสหายน้อยเทียร่ากับพี่นพดลและลุงอ้นคนเก่งมาแจมด้วยครับ

อันนี้มีคุณนพดลกับคุณโอ่งครับ

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - วันละเป๊ก - 15-12-2011

วันก่อนอัดมาไม่ได้เรื่อง วันนี้ของลองใหม่ครับ กับเพลงขอบใจจริงๆ

เพลงนี้ขอมอบให้น้องนำ้ ที่มาสอนบทเรียนมากมายให้กับชาวกทม

อยากขอบใจซักครั้งหนึ่ง ถึงคนที่เคยซึ้งใจ
สุดท้ายต้องจากกันไป และเหลือทิ้งไว้เพียงแค่ความ ทรงจำ

อยากขอบใจที่สอนให้ ฝันและใฝ่จนชื้นฉ่ำ
ว่าสอนให้เจ็บให้ช้ำ ให้จำบทเรียนที่แพงเหลือหลาย

* ถ้าหากครั้งนี้.. ไม่มีเธอลวงหลอกไว้
ฉันนี้คงงมงาย เห็นรักดีเกิน ไม่มีวัน จะรู้..

**ฉันเจ็บครั้งนี้ ฉันมีเธอเป็นดั่งครู
สอนฉันให้เข้าใจ รักร้าวเป็นเช่นไร ขอบใจ จริงๆ

(*,**)

ฉันแพ้เป็นเช่นไร รักร้าวเป็นเช่นไร ขอบใจ จริงๆ

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Maow - 15-12-2011

เสียงชัดเจนดีจังเลยน้องเป๊ก ฟังซะเคลิ้ม ไอ้เจ้าไมค์คอยาวๆเนี่ยเสียงดีเหลือหลายเลยนะ
อัดคลิปต้องให้เห็นหัว เห็นหน้าเห็นตาแบบนี้แหละ เยี่่ยมมากครับ

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - วันละเป๊ก - 15-12-2011

เพลงถัดไปเป็นเพลงโปรดครับ ยังเล่นได้ไม่เต็มเพลง จะรีบไปหัดแล้วมาแก้มือใหม่ ฝากไว้ก่อนครึ่งเพลงนะครับ

เพลงชื่อ ยังรอคอยเธอเสมอ ของวง พรู

มอบให้เธอ คนที่คอย

นั่งมองภาพเธอทุกวัน และทุกๆครั้งฉันก็สุขใจ
เรื่องราวนั้นนานเท่าไหร่ ที่สองเราเคยใกล้กัน
ภาพถ่ายยังคงสวยงาม รูปที่เธอยืนเคียงคู่ฉัน
วันนั้นเป็นวัน ที่ฉันช่างมีความสุข

นั่งอ่านลายมือของเธอ จากจดหมายสุดท้ายฉบับนั้น
อ่านวนไปมาทุกๆวัน แต่ฉันกลับไม่เศร้าใจ
กระดาษเริ่มเก่าและบาง ตัวหนังสือเลือนลางแค่ไหน
อย่างน้อยก็ทำ ให้ฉันพบเธอในใจ

(*) (**) ยังรอคอยเธอเสมอ ไม่ว่าเธออยู่ที่ใด
ยังรอรอยยิ้ม ที่แสนอบอุ่นมาจากหัวใจ
แม้จะไม่มีหนทาง และจะนานๆแสนนานเท่าไหร่
แต่ใจของฉัน จะมั่นคงอยู่ไม่ขอเปลี่ยนไป

กี่ปีที่เราไม่พบกัน แต่ฉันก็ยังสุขใจ
เรื่องราวนั้นผ่านไปนานเท่าไหร่ ที่เราสองคนเคยใกล้กัน
ภาพเก่าก็ยังงดงาม และจดหมายในซองเหล่านั้น
ยังช่วยคอยทำ ให้ฉันมีเธอในใจ *

เพราะเธอยังอยู่ เธออยู่ในหัวใจ
เธอคือพลังให้ฉัน ได้เจอวันดีๆเรื่อยไป
ในวันที่ตัวฉันแพ้ ในใจท้อแท้แม้ซักเท่าไหร่
ก็ยังมีเธอ คิดถึงอยู่ฉันก็อุ่นใจ **

และใจของฉันจะมั่นคงอยู่ ไม่ขอเปลี่ยนไป

กำลังมัน จัดไปอีกเพลง เพลงนี้เป็นเพลงฮิตวัยรุ่นครับ บ่งบอกอายุจริง

ชื่อเพลง ตัวปลอม
ไม่ได้มอบให้ใครทั้งนั้น

เปลี่ยนแปลงตัวเองให้เป็นเหมือนเค้า
ไอ้ตัวจริงเรามันไม่เข้าที
ต้องเป็นตัวปลอม ต้องยอมโดนย้อมตัวจริงที่มี
หากเธอว่าดีก็ดี เชื่อเธอ

แต่บางครั้งน้อยเนื้อต่ำใจ
อยากกลับไปเป็นคนเหมือนเก่า
อยากจะฝืนเพื่อเค้า แต่เราไม่เคยสุขใจ

จะยอมทำตามตัวเธอ ทั้ง ทั้ง ที่ใจ
ก็อยากเป็นตัวฉันเองไง
ดูโทรมเล็กน้อย หัวใจไม่เคยเปลี่ยนแปลง
แต่เธอไม่เคยจะแคร์ว่าแท้แท้ข้างใน
เหนื่อหน่ายเต็มทนทุกทีไป
เธอเคยรู้มั้ยใจจริง สิ่งที่สำคัญ

ผ่านมาเนิ่นนานฉันยังสงสัย
เกิดมีวันใดใจหมดเรี่ยวแรง
ที่เคยยอมทน ที่เคยสับสน มันมีเส้นแดง
บทเรียนคงแพงหากเกินเส้นไป

อยากให้รักรักฉันข้างใน สิ่งนอกกายมองไปแค่ผ่าน
อยากให้รักนั้นหวาน บอกกันก็ยังไม่สาย

ก็เกมส์ที่เธอเป็นคนคิดค้นให้ทำ
ผิดถูกยังไงชี้นิ้วนำ เธอลองถามฉันสักคำ ไม่เคยมี
อยากหลบไปเลย บางที่ทุกครั้งที่เจอ
ก็เปลี่ยนไปตามสังคมเธอ
เวลาชะเง้อตามเธอ เหนื่อยจนท้อใจ

จะยอมทำตามตัวเธอ ทั้ง ทั้ง ที่ใจ
ก็อยากเป็นตัวฉันเองไง
ดูโทรมเล็กน้อย หัวใจไม่เคยเปลี่ยนแปลง
แต่เธอไม่เคยจะแคร์ว่าแท้แท้ข้างใน
เหนื่อหน่ายเต็มทนทุกทีไป
เธอเคยรู้มั้ยใจจริง สิ่งที่สำคัญ

ติดลม

หลังจากไปกระแดะซื้อกีต้าร์ Jazz มาทั้งๆที่เล่นไม่เป็นครับ เลยต้องพยายามดัดนิ้วอันแข็งและพยายามร้องเพลงภาษาที่ไม่ค่อยจะถนัดนัก คอร์ดก็จับยาก ร้องไปด้วยยิ่งยากใหญ่ ใครมาเล่นเพลงนี้ให้ผมร้องหน่อย อยากร้องแบบเต็มๆมากๆเลยครับ

กลั้นใจดูความพยายามของผมหน่อยนะครับ นี่พยายามมาหลายวันละได้แค่นี้จริงๆ อย่าถือสาคอร์ดบอดๆของผมเลยนะจ๊ะ แหะๆ

เพลง The Nearness of You
[Originally written by Ned Jones and Hoagy Carmichael for the movie "Romance In The Dark"]
[Recorded by Hoagy Carmichael in 1937]

It's not the pale moon that excites me
That thrills and delights me, oh no
It's just the nearness of you

It isn't your sweet conversation
That brings this sensation, oh no
It's just the nearness of you

When you're in my arms and I feel you so close to me
All my wildest dreams came true

I need no soft lights to enchant me
If you'll only grant me the right
To hold you ever so tight
And to feel in the night the nearness of you

RE: Open Stage for Country music ขอเชิญทุกท่านมาร่วมแจมครับ - Cin - 15-12-2011

พี่กัปตันหลังจากเก็บกวาดบ้านเรียบร้อยก็จัดปาร์ตี้ สนุกกันใหญ่เลยครับ
น้องเป๊กจัดยาวเลยสี่เพลงรวด สงสัยชักมัน ส่งมาบ่อยๆนะ