NimitGuitar webboard
ขอข้อมูลเรื่อง << ซื้อแอร์ >> หน่อยครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: ขอข้อมูลเรื่อง << ซื้อแอร์ >> หน่อยครับ (/showthread.php?tid=3889)

Pages: 1 2 3 4 5 6 7

ขอข้อมูลเรื่อง << ซื้อแอร์ >> หน่อยครับ - Katayoot - 25-04-2009

ไม่ใช่แอร์ สวย ๆ บนเครื่องบิน
ไม่ใช่แอร์ ที่เอาเด็กมาย่างทำกุมาร

(ดักคอพวกล่มฯ ไว้ก่อน อิ ๆ Tongue)

แต่หมายถึง แอร์ คอนดิชั่น ครับ บ้านเราใครทำร้านแอร์หรือใครใช้มาหลายแบบหลายยี่ห้อ ขอความรู้ด้วยครับ ห้อง 16 ตรม. ชั้น 2 หันหน้าไปทางทิศตะวันออก ใช้งานวันละ 18 ชม. งบประมาณ 18,000.-

ควรเลือกยี่ห้ออะไร มือ 1 หรือมือ 2 ขนาด BTU เท่าไหร่ ซื้อห้างหรือร้านห้องแถวต่างกันหรือไม่ จะเอาเงินที่ไหนซื้อ (อันนี้ปัญหาผมเอง ไม่ต้องแนะนำนะครับ เดี๋ยวจะโดนผมยืม Big Grin)

รบกวนด้วยนะครับ ร้อนมาก ๆ

RE: ขอข้อมูลเรื่อง << ซื้อแอร์ >> หน่อยครับ - Kitja - 25-04-2009

(25-04-2009, 06:14)Katayoot Wrote: ไม่ใช่แอร์ สวย ๆ บนเครื่องบิน
ไม่ใช่แอร์ ที่เอาเด็กมาย่างทำกุมาร

(ดักคอพวกล่มฯ ไว้ก่อน อิ ๆ Tongue)

แต่หมายถึง แอร์ คอนดิชั่น ครับ บ้านเราใครทำร้านแอร์หรือใครใช้มาหลายแบบหลายยี่ห้อ ขอความรู้ด้วยครับ ห้อง 16 ตรม. ชั้น 2 หันหน้าไปทางทิศตะวันออก ใช้งานวันละ 18 ชม. งบประมาณ 18,000.-

ควรเลือกยี่ห้ออะไร มือ 1 หรือมือ 2 ขนาด BTU เท่าไหร่ ซื้อห้างหรือร้านห้องแถวต่างกันหรือไม่ จะเอาเงินที่ไหนซื้อ (อันนี้ปัญหาผมเอง ไม่ต้องแนะนำนะครับ เดี๋ยวจะโดนผมยืม Big Grin)

รบกวนด้วยนะครับ ร้อนมาก ๆ

มิตซู Econo ครับ น่าจะใกล้เคียงงบประมาณครับ เคยใช้ยี่ห้ออื่นแล้วไม่ถูกใจครับ ตอนนี้ใช้ยี่ห้อนี้อันเดียวครับ

RE: ขอข้อมูลเรื่อง << ซื้อแอร์ >> หน่อยครับ - Teera - 25-04-2009

ตันเดียวก็พอครับ 12000 BTU
ยี่ห้อก็ตามงบครับ
ถ้าเป็น แอร์ญี่ปุ่น พวก mitsubishi ก็แพงหน่อย
ลองไปดูตามห้างได้เลย น่าจะพอได้น๊ะ

RE: ขอข้อมูลเรื่อง << ซื้อแอร์ >> หน่อยครับ - เฒ่าทารก - 25-04-2009

ราคาแอร์ตามงบ ถ้ารู้จักร้านที่ขายส่งแอร์จะถูกมากครับ (แต่ไม่รวมราคาติดตั้ง)
มิตซู เฮฟตี้บิวตี้ 15,300
มิตซู สลิม 15,800( ตัวนี้เป็นของ มิตซูฯอิเล็คทริค )
แคเรีย 14500
พานาฯ 13900

RE: ขอข้อมูลเรื่อง << ซื้อแอร์ >> หน่อยครับ - pood - 25-04-2009

สมัยก่อนผมเคยคิดว่าพวกแอร์รุ่นท้อปของญี่ปุ่นยังไงก็ต้องดีกว่าของไทย
ปรากฏว่าคิดผิดครับ พวกรุ่นแพงนี่สองสามปีก็พังแล้วแต่แอร์ถูกๆของไทยนี่แหละ
ใช้ใด้เป็นสิบปี ตอนนี้ผมเลยใช้ Central Air หมดทั้งที่บ้านและคอนโด

ตามหลักแล้ว 12,000 BTU ตามที่น้าธีระว่าน่าจะเหลือเฟือถ้าเป็นห้องนอนปกติเพราะแดดจะเริ่มร้อนประมาณ 8 โมงเช้าถ้าหน้าต่างอยู่ทางทิศตะวันออกซึ่งเป็นเวลาทำงานของคนทั่วไปแต่ผมไม่แน่ใจว่าน้ากะทะตื่นนอนกี่โมงครับ

RE: ขอข้อมูลเรื่อง << ซื้อแอร์ >> หน่อยครับ - Tai Labour - 25-04-2009

แนะนำแอร์อังกฤษ(ตรางู)ครับ ทาตรงไหนเย็นตรงนั้น ยกเว้นทาตรงxxx จะออกร้อน 555 Tongue

ผมใช้ DAIKIN อยู่ ดีเชียว ประหยัดด้วย...รุ่นเล็กน่าจะอยู่ในงบนะ แต่แอร์คงทำงานหนักหน่อย
อ้อ..The Mall, Emporium,Paragon กำลังลดราคาแผนกเครื่องไฟฟ้าอยู่นะ

RE: ขอข้อมูลเรื่อง << ซื้อแอร์ >> หน่อยครับ - Bable - 25-04-2009

ปรกติ พท 16 ตรม ใช้แอร์ ขนาด 12,000 btu นั้นและครับเย็นแน่ๆ แต่ไม่รู้ว่าผนังที่ติดกับพทนอกบ้านมีกี่ด้าน และ ลักษณะเป็นกระจกขนาดใหญ่หรือเปล่า อีกอย่างนึงขึ้นอยู่กับ heating load (จำนวนคน, อุปกรณืไฟฟ้า) ที่อยู่ในพทใช้งานด้วยครับ เพราะว่าบางที่แอร์อาจจะทำงานหนักกว่าปรกติในบางช่วงเวลาของวันเพราะเห็นว่าใช้งานตั้ง 18ชม/วัน

ราคาแอร์น่าจะอยู่ประมาณงบที่น้า katayoot ตั้งไว้ครับขึ้นอยู่กับยี่ห้อครับ ค่าติดตั้งโดยทั่วๆไปประมาณ 2,000-3,000 ขึ้นอยู่กับความยาวของท่อน้ำยาและอุปกรณ์ที่ใช้
อีกอย่างนึง compressor แอร์ส่วนใหญ่ จะใช้ยี่ห้อเหมือนๆกันแหละครับ (copeland, SCI, mitsu) :ซึ่งมีโรงงานผลิตอยู่ในไทยและก็จะรับประกัน 5 ปี เป็นมาตรฐาน ถ้าเป็นแอร์ราคาถูก ก็อาจจะใช้ compressor ที่ผลิตจากจีนครับ
ที่บ้านผมใช้ Fujitsu อยู่ครับเย็นสบายดี

RE: ขอข้อมูลเรื่อง << ซื้อแอร์ >> หน่อยครับ - v74 - 25-04-2009

mitsubishi ครับ
ทน + เงียบ

RE: ขอข้อมูลเรื่อง << ซื้อแอร์ >> หน่อยครับ - เฒ่าทารก - 25-04-2009

ระบบอินเวเตอร์ ก็ดีนะครับ แต่แพงหน่อยนึง ประหยัดไฟ เพราะที่ห้องผมอยู่ใหญ่ต้องใช้ 2 ตัว ปรากฏว่าค่าไฟไม่แพงจริงๆ

RE: ขอข้อมูลเรื่อง << ซื้อแอร์ >> หน่อยครับ - Webmaster - 25-04-2009

ไม่รู้แนะนำยี่ห้ออะไรเพราะที่ใช้อยู่ยังเอาไม่อยู่เลย ร้อนจริงๆครับ
ซื้อในห้างก็อาจจะสะดวกครับเพราะมีบริการผ่อนได้