NimitGuitar webboard
Resonator Guitar - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: Resonator Guitar (/showthread.php?tid=3751)

Resonator Guitar - custom - 02-04-2009

Smile เพื่อนสมาชิกมีใครเคยเล่นกีตาร์แบบนี้บ้างครับ ไม่รู้ว่าเสียงเป็นอย่างไร เล่นเหมือนกันกับ Acoustic Guitar ทั่วไปหรือเปล่าครับ Smile

RE: Resonator Guitar - guitarpom - 02-04-2009

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะชื่อโดโบรอะไรนี่แหละ....ผมสะกดถูกรึเปล่าไม่รู้....เสียงจะออกบางๆไม่แน่นเหมือนกีตาร์หน้าไม้...ตรงที่เห็นขาวๆเป็นรูตรงนั้นจะเป็นเหล็กหนักเอาการ....เหมาะสำหรับเพลงโฟล์คบลูส์...อะไรทำนองนั้น...หรือใช้เป็นกีตาร์สไลค์.........ถ้าเคยฟังงานของน้าแอ๊ดคาราบาวชุดโฟล์คเซ็น.....เจ้าตัวนี้แหละน้าแกเล่นน่าจะทุกเพลงเลยในชุดที่ว่านี้.......แต่คิดว่าพี่ๆหลายๆท่านน่าจะรู้เยอะกว่าผม.....

RE: Resonator Guitar - rasun - 02-04-2009

เคยมีอยู่ตัวนึงครับ http://www.nimitguitar.com/mybb/showthread.php?tid=827&page=4

[Image: gtenor01.jpg]
By rasun

Resonator หรือ Resophonic guitar เป็นกีต้าร์โปร่งที่ถูกสร้างขึ้นมาเพื่อให้มีเสียงดังพอที่จะแข่งกับ banjo ได้ เพราะสมัยก่อนระบบขยายเสียงยังไม่ดีจึงต้องอาศัยเสียงสดๆ กีต้าร์ไม้ธรรมดาจึงถูก banjo กลบเสียงหมด เขาจึงเอากรวยอลูมีเนียมมาใช้เป็น soundboard

ถ้าแบ่งตามชนิดของกรวยและ bridge ก็จะมี 3 แบบคือ
1. Tricone type มีกรวยขนาดย่อม 3 อัน มี bridge รูปตัว T เชื่อมยอดกรวยทั้ง 3 เพื่อถ่ายทอดความสั่นสะเทือนจาก saddle ยี่ห้อหลักคือ National

[Image: nationalstyle15tricone.jpg]
By rasun

[Image: tcpu2tricone.jpg]
By rasun

2. Spider type มีกรวยใหญ่อันเดียววางหงาย มี spider bridge เป็นตัวถ่ายทอดความสั่นสะเทือนจาก saddle ยี่ห้อหลักคือ Drobo

[Image: dobro.jpg]
By rasun

[Image: 105resonatorspiderbridg.gif]
By rasun

3. Biscuit type มีกรวยใหญ่อันเดียวเช่นกันแต่วางคว่ำมี bridge รูปร่างคล้ายขนมคุกกี้เรียกว่า biscuit วางบนยอดกรวย แล้ววาง saddle ไม้บน biscuit bridge อีกที

[Image: biscuitjr520cebmlarge.jpg]
By rasun

[Image: gr1085biscuit.jpg]
By rasun

ถ้าแบ่งตามลักษณะของคอก็จะมี 2 แบบคือ
1. Round neck เล่นเหมือนกีต้าร์ทั่วไปก็ได้ เล่น slide ด้วยปลอกแก้วหรือปลอกโลหะสวมกับนิ้วมือก็ได้

[Image: resonatorroundneck.jpg]
By rasun

[Image: metaltube.jpg]
By rasun

[Image: img12731.jpg]
By rasun

2. Square neck สำหรับเล่น slide โดยเฉพาะโดยจะวางนอนบนโต๊ะหรือบนตักและใช้เครื่องมือที่เรียกว่า steel มากดสาย

[Image: resonatorsquareneck.jpg]
By rasun

[Image: iron.jpg]
By rasun

[Image: davedobror.jpg]
By rasun

ส่วน body นั้นมีทั้งที่เป็นไม้และที่เป็นโลหะ

ปัญหาใหญ่อย่างหนึ่งของการเล่น resonator guitar คือ pickup ครับ มันมีหลายแบบมากเหมือนกับ technology ยังไม่ลงตัว ตัวของผมใส่ piezo pickup ใต้ biscuit bridge เสียงแหลมปิ๊ดเลย บางตัวใช้วิธีเจาะ body ใส่ magnetic pickup ซึ่งจะไม่ได้เสียงแบบ acoustic

ในบ้านเราตอนนี้มีน้าอ้วนเล่นอยู่ครับ เดี๋ยวน้าอ้วนคงมาให้ข้อมูลเพิ่มเติม

RE: Resonator Guitar - yodchula - 02-04-2009

Smile ขอบคุณสำหรับความรู้ครับคุณหมอ

RE: Resonator Guitar - custom - 02-04-2009

Big Grin ขอบคุณน้า quitarpom และน้า rasun มากครับ สำหรับข้อมูลที่ให้ (ข้อมูลดีมากๆ ครับน้าหมอ) Big Grin

RE: Resonator Guitar - .::.pOoH.::. - 04-04-2009

เสียงดังมากครับ เหมือนมีลำโพงในตัว พวกนักดนตรีเปิดหมวกมักใช้เล่นตามทางเดินใน underground / subway ครับ

ไม่ต้องเสียงแอมป์ให้ยุ่งยาก Big Grin

RE: Resonator Guitar - pop_250823 - 04-04-2009

เอ!!!! ชักสงสัยว่ามันดังกว่ากีต้าร์โปร่งธรรมดามากแค่ไหน แล้วเวลาเราตีคอร์ดเสียงมันจะเพราะไหมครับ?????

RE: Resonator Guitar - rasun - 05-04-2009

(04-04-2009, 12:28)pop_250823 Wrote: เอ!!!! ชักสงสัยว่ามันดังกว่ากีต้าร์โปร่งธรรมดามากแค่ไหน แล้วเวลาเราตีคอร์ดเสียงมันจะเพราะไหมครับ?????

รุ่นอื่นๆดังแค่ไหนไม่รู้เหมือนกัน แต่ตัวที่ผมเคยมีก็ไม่ได้ดังมาก ใน ebay ที่มีคนโพสท์ขายก็บอกว่ารุ่นนี้ "not very loud"

ตีคอร์ดเสียงออกมาค่อนข้างแหลมผมไม่ค่อยชอบ ผมว่าเสียงกีต้าร์ไม้เพราะกว่าก็เลยกำจัดทิ้งไป ตัวของน้าอ้วนเป็น body ไม้เสียงนุ่มกว่าครับ

ที่นครหลวงมีให้ลองครับเป็นยี่ห้อ Johnson เป็น body โลหะ

RE: Resonator Guitar - pop_250823 - 05-04-2009

(05-04-2009, 11:07)rasun Wrote:
(04-04-2009, 12:28)pop_250823 Wrote: เอ!!!! ชักสงสัยว่ามันดังกว่ากีต้าร์โปร่งธรรมดามากแค่ไหน แล้วเวลาเราตีคอร์ดเสียงมันจะเพราะไหมครับ?????

รุ่นอื่นๆดังแค่ไหนไม่รู้เหมือนกัน แต่ตัวที่ผมเคยมีก็ไม่ได้ดังมาก ใน ebay ที่มีคนโพสท์ขายก็บอกว่ารุ่นนี้ "not very loud"

ตีคอร์ดเสียงออกมาค่อนข้างแหลมผมไม่ค่อยชอบ ผมว่าเสียงกีต้าร์ไม้เพราะกว่าก็เลยกำจัดทิ้งไป ตัวของน้าอ้วนเป็น body ไม้เสียงนุ่มกว่าครับ

ที่นครหลวงมีให้ลองครับเป็นยี่ห้อ Johnson เป็น body โลหะ
ขอบคุณครับต้องหาเวลาไปลองซะหน่อย (เพราะร้านนี้เขาให้ลองได้ไช่ไหมครับ)

RE: Resonator Guitar - HMUI - 05-04-2009

น้าป๊อบ มาลองแถวเซียร์ รังสิต เหอะ มานะ ผมอยากหาเพื่อนขอลองอยู่อายคนขาย มีแต่สวย ๆ