NimitGuitar webboard
มีท่านใดใช้ fender '65 deluxe reverb ri บ้างไหมครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: มีท่านใดใช้ fender '65 deluxe reverb ri บ้างไหมครับ (/showthread.php?tid=3129)

Pages: 1 2 3 4 5

มีท่านใดใช้ fender '65 deluxe reverb ri บ้างไหมครับ - เอก - 24-12-2008

เป็นยังไงบ้างครับรุ่นนี้ เสียงที่ได้เทียบกับราคาคุ้มกันไหมครับ
และในราคาใกล้ๆกันกับตัวนี้มีตัวเลือกไหนน่าสนใจอีกไหมครับ

RE: มีท่านใดใช้ fender '65 deluxe reverb ri บ้างไหมครับ - pood - 24-12-2008

ไม่คุ้มครับนอกจากคุณต้องการเสียง vintage จริงๆ ถ้าเล่นหลากหลายรับรองไม่จบที่ตัวนี้หรอกครับ ในราคาใกล้ๆกันผมไม่ทราบเพราะผมไม่รู้ว่าตัวนี้ราคาเท่าไหร่ผมเคยมีแต่ตัว original ไม่ใช่ตัว reissued

เรื่องแอมป์นี่ผมว่าควรไปลองเองดีที่สุดครับเพราะคนอื่นคงไม่ทราบว่าคุณชอบเสียงแบบไหน อย่างผมนี่ชอบเสียง Vox มากกว่า Fender เยอะถ้าเป็นแอมป์
reissue ของยุค 60's เหมือนกันแถม Vox ยังถูกกว่าด้วยถ้าเป็นรุ่นที่ผลิตเมืองจีน

RE: มีท่านใดใช้ fender '65 deluxe reverb ri บ้างไหมครับ - เอก - 24-12-2008

ชอบเสียง fender ครับ แต่เห็นราคามันไล่ๆกันทั้ง blues deluxe, deluxe reverb,
custom vibrolux แต่เอนเอียงมาทาง deluxe reverb เพราะดอก 12" และมี tremolo งบราวๆ4-5 หมื่นพอเล่นตัว original ไหมครับ

RE: มีท่านใดใช้ fender '65 deluxe reverb ri บ้างไหมครับ - pood - 25-12-2008

ผมว่าอย่าไปเล่นตัว original เลยครับเพราะเราไม่รู้ว่ามีชิ้นส่วนไหนที่เสื่อมบ้าง
อย่างหลอดนี่มีอายุใช้งานแค่ 1,000 ชั่วโมง ถ้าซื้อมาแล้วต้องเปลี่ยนเยอะแยะ
ก็ซื้อตัว reissue ไปเลยดีกว่า

ถ้าชอบเสียงแอมป์ Fender ยุค 50's, 60's พวกแอมป์ reissue ก็น่าเล่นนะครับ
แต่อย่าลืมว่าแอมป์สมัยนั้นมันมีแค่เสียงเดียวหรือที่เขาเรียกว่า one trick pony
เพราะสมัยนั้นยังไม่มีใครเล่นเสียงแตก เรื่องนี้ไม่ใช่ปัญหาถ้าคุณใช้พวก effect
ก้อนอยู่แล้ว ในตัวเลือกที่คุณให้มาตัด Blues Deluxe ออกไปใด้เลยครับเพราะ
มันเป็น reissue ของแอมป์ยุค 90's ส่วนอีกสองตัวนั้นราคาไกล้เคียงกันแต่ผมอยากให้ไปลองก่อนครับ ลำโพงขนาด 10" สองตัวของ Vibrolux เสียงเบสไม่ใด้
น้อยกว่า 12" ตัวเดียวของ Deluxe Reverb หรอกครับ

ถ้าไม่เกี่ยงเรื่องน้ำหนักผมเห็นมีคนขาย Twin Reverb reissue อยู่ในหน้าซื้อขายนะครับแต่ตัวนี้ถ้าอยู่คอนโดคงต้องคิดหนักเพราะมันเปิดเบาแล้วเสียงไม่ออกแต่ถ้าเปิดดังนี่เสียงอลังการกว่าตัวเลือกทั้งหมดของคุณแน่นอนครับ

RE: มีท่านใดใช้ fender '65 deluxe reverb ri บ้างไหมครับ - เอก - 25-12-2008

ขอบคุณครับ

RE: มีท่านใดใช้ fender '65 deluxe reverb ri บ้างไหมครับ - yodchula - 25-12-2008

ไม่ได้ใข้เจ้าตัว 65 Deluxe Reverb ครับ แต่เคยลองเปรียบเทียบกับแอมป์รุ่นอื่นๆ

ผมอยากให้ไปลองแอมป์อีกสองรุ่นด้วยคือ
Fender Super-Sonic และ Princeton Recording-Amp

สำหรับ Princeton Recording-Amp แล้วอย่าให้ขนาดแอมป์หลอกคุณได้นะ
ต้องลองดูก่อนแล้วจะติดใจครับ

ปล.ลองมอง VOX AC15 ไว้ด้วยนะครับ ผมว่า Clean ของ Vox ไม่แพ้ Fender หรอก Big Grin

RE: มีท่านใดใช้ fender '65 deluxe reverb ri บ้างไหมครับ - Webmaster - 25-12-2008

Princeton Recording-Amp น่าสนใจ ดูชื่อแล้วก็น่าจะสำหรับอัดเสียงโดยเฉพาะใช่มั้ยครับ น้ายอดพอทราบราคามั้ยครับ ต้องลองแวบไป music concept ไม่รู้สั่งมารึป่าว
http://www.youtube.com/watch?v=Eo3gHZC877M

RE: มีท่านใดใช้ fender '65 deluxe reverb ri บ้างไหมครับ - yodchula - 25-12-2008

ราคาผมจำไม่ได้ครับ ผมลองที่ร้านนั่นล่ะครับ
บอกได้ว่าผมประทับใจกับคุณภาพของมันมาก อันนี้ไม่ได้พูดถึงคุณสมบัติ Speaker Out Simulate นะครับ
แต่คุณภาพเสียงของมัน ดีเยี่ยมเลย ได้ทั้งคลีน และ Driver นิดๆ ถึง Rock กลางครับ

จุดเด่นสุดของมันคือ มันมีภาค Master Out ที่ทำให้ได้เสียงที่หนาเต็มๆ โดยที่เปิดเบาๆได้ครับ
ปกติแอมป์หลอด จะได้เสียงไพเราะก็ต้องเปิดกันหูตึงเหมือนกันล่ะ แต่กับเจ้า Princeton Recording-Amp ไม่มีปัญหานี้เลย

RE: มีท่านใดใช้ fender '65 deluxe reverb ri บ้างไหมครับ - pood - 26-12-2008

Princeton Recording amp ราคาเท่ากับ Custom Vibrolux ครับ
ราคาตั้งที่เบ๊น่าจะประมาณห้าหมื่นบาทลดใด้ 10%

ไม่รู้ว่าเสียงแตกต่างกันแค่ไหนครับ คูณ Yodchula น่าจะรู้

RE: มีท่านใดใช้ fender '65 deluxe reverb ri บ้างไหมครับ - yodchula - 26-12-2008

เสียงของ Custom Vibrolux เทียบกับ Princeton Rec. แล้ว Custom Vibrolux จะให้เบสที่ใหญ่กว่าชัดเจนครับ
ลักษณเสียงจะออกไปทางคมใส กลางไม่เด่นนัก ตัวผมเองลองแอมป์ Custom Vibrolux แล้วเปิด Treble ไว้ 5
Bass ไป 8 ถึงจะออกมาอิ่มสำราญ แต่ไม่ใช่ว่าเปิดเบสเยอะแล้วจะกลัวว่าแอมป์ตัวนี้เบสมันน้อยนะครับ
ผมเปิดเยอะ เพราะผมชอบเบสลึกๆเท่านั้นเอง Smile

แต่จะซื้อแอมป์อย่าลืมพิจรณาถึงการใช้งานของขนาดห้องด้วยครับ
ถ้าเล่นในบ้าน ซื้อแอมป์กำลัง watt เยอะจะได้เสียงที่แจ๋วของมัน ก็ต้องเปิดดังมากๆครับ
มากขนาดที่คนในบ้านอาจจะไม่พอใจได้ ฮิๆๆๆ หมายถึงคนข้างบ้านด้วยนะ ;P

ผมแนะนำขนาดไม่เกิน 15 watt สำหรับเล่นในบ้านครับ เกินกว่านั้น
ก็ต้องมั่นใจว่า ห้องหรือบ้านเรา สามารถกันเสียงไม่ให้รบกวนคนอื่นได้ครับ