NimitGuitar webboard
วิธีทำความสะอาดกีต้าร์ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: วิธีทำความสะอาดกีต้าร์ (/showthread.php?tid=2182)

Pages: 1 2 3 4

วิธีทำความสะอาดกีต้าร์ - gong_bee_gees - 26-07-2008

สวัสดีครับ เนื่องจากผมได้ซื้อกีต้าร์มาใหม่หนึ่งตัวซึ่งมีการเคลือบแบบด้าน ตรงด้านข้างและด้านหลัง และเคลือบแบบเงาตรงด้านหน้า จึงอยากทราบว่าจะมีวิธีการทำความสะอาดหลังเล่นเสร็จแล้วอย่างไรสำหรับด้านที่เคลือบแบบด้าน และสำหรับด้านที่เคลือบเงาจะมีวิธีทำความสะอาดอย่างไรจึงจะไม่เกิดรอบขนแมวครับ และควรเช็ดคราบน้ำยาทำความสะอาดที่ติดอยู่ตรงด้านหน้าออกให้หมดเลยรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

RE: วิธีทำความสะอาดกีต้าร์ - poPPie - 27-07-2008

gong_bee_gees Wrote:ควรเช็ดคราบน้ำยาทำความสะอาดที่ติดอยู่ตรงด้านหน้าออกให้หมดเลยรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
เช็ดสิครับ เช็ดน้ำยาออกให้หมดจน top ขึ้นเงา
ส่วน back & side ที่เป็น แบบด้านหรือซาตินฟินิช ก็ใช้ผ้าอีกผืน
ที่ไม่มีน้ำยาเช็ด เพราะไม่งั้นเดี๋ยวมันจะ ขึ้นเงาและมัน นะครับ

ขนแมว กับกีต้าร์นี่ ถ้าซื้อมาเล่นนี่ ผมว่า มันคงหลีกไม่พ้นครับ
ก็คงต้องหาผ้าที่นุ่มๆ ซึ่งโดยปกติกีต้าร์ผมก็เป็น แต่นานๆทีก็จะใช้น้ำยาขัดสี
ขัดลบ ขนแมว ซักที

ว่าแต่น้องก้องได้กีต้าร์อะไรมาครับ เอามาโพสดูหน่อยสิครับ

RE: วิธีทำความสะอาดกีต้าร์ - gong_bee_gees - 27-07-2008

poPPie Wrote:
gong_bee_gees Wrote:ควรเช็ดคราบน้ำยาทำความสะอาดที่ติดอยู่ตรงด้านหน้าออกให้หมดเลยรึเปล่าครับ ขอบคุณครับ
เช็ดสิครับ เช็ดน้ำยาออกให้หมดจน top ขึ้นเงา
ส่วน back & side ที่เป็น แบบด้านหรือซาตินฟินิช ก็ใช้ผ้าอีกผืน
ที่ไม่มีน้ำยาเช็ด เพราะไม่งั้นเดี๋ยวมันจะ ขึ้นเงาและมัน นะครับ

ขนแมว กับกีต้าร์นี่ ถ้าซื้อมาเล่นนี่ ผมว่า มันคงหลีกไม่พ้นครับ
ก็คงต้องหาผ้าที่นุ่มๆ ซึ่งโดยปกติกีต้าร์ผมก็เป็น แต่นานๆทีก็จะใช้น้ำยาขัดสี
ขัดลบ ขนแมว ซักที

ว่าแต่น้องก้องได้กีต้าร์อะไรมาครับ เอามาโพสดูหน่อยสิครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับน้าป๊อปปี้ ส่วนกีต้าร์ที่ผมได้มานั้นเป็น Taylor 214 ซึ่งได้รับคำแนะนำและความช่วยเหลือจากน้าป๋อ ผู้ใหญ่ใจดีแห่งบ้านสีฟ้าครับ ขอขอบคุณน้าป๋อมา ณ ที่นี้อีกทีนะครับ ส่วนรูปเดี๋ยวผมจะลองถ่ายดูแล้วจะโพสต์ให้ดูนะครับ

RE: วิธีทำความสะอาดกีต้าร์ - gong_bee_gees - 27-07-2008

แล้วน้ำยาขัดลบขนแมวนี่มียี่ห้อไหน รุ่นไหน ที่พอจะแนะนำได้บ้างครับ เผื่อจะได้หามาใช้ แล้วตัวควบคุมความชื้นนี้พอจะหาซื้อได้จากไหน ราคาประมาณเท่าไหร่เหรอครับ ขอบคุณครับ

RE: วิธีทำความสะอาดกีต้าร์ - poPPie - 27-07-2008

ผมใช้ เป็นน้ำยาขัดเคลือบสีและลบรอยขนแมวของรถยนต์ ยี่ห้อ Maguiar ครับ
แต่หนหลังสุด ผมเข้าไปที่ Yellow mama เห็นเค้ามี น้ำยาสำหรับขัดลบขนแมว
ของกีต้าร์ โดยตรง น้องก้อง ลองสอบถามดูครับ

02 7147647 น้าหนึ่ง Ej sing

RE: วิธีทำความสะอาดกีต้าร์ - .::.pOoH.::. - 29-07-2008

วันนี้ไปเดิน พารากอน ไม่เคยคิดจะซื้ออะไรจากที่นั่นนอกจากอาหารตา...ฮะ ฮะ ฮะ

ไปเจอเครื่องขัดเงา (buffer) ขนาด 10 นิ้ว ขายอยู่ 990 บาท ของแถมเต็มกล่อง

ผมลองอยู่ 2 นาทีก็เลยซื้อ พี่คนขายแกดีใจอย่างหนักเลยครับ
เพราะเห็นบอกว่าปกติพูดเป็นชั่วโมงกว่าจะขายได้ซักอัน แต่ผมว่ามันคุ้มค่ามาก มีตัวขัดขนแกะ 3 อันครับ

ของเหลืออีก 1 ชุดเท่านั้นเอง ไม่รู้ผมตาลายสอยมาหรือว่ามันถูกจริงหง่ะ แต่วันหยุดจะลงมือขัดกีตาร์ + รถสุดที่รัก ฮิ ฮิ ฮิ

RE: วิธีทำความสะอาดกีต้าร์ - LittleNomad - 29-07-2008

ว่าง ๆ ขออาศัยหน่อยสิน้า pOoH...
มีกีต้าร์เก่าเก็บไม่เคยเช็ดไม่เคยขัดสีฉวีวรรณมาสามทศวรรษ!
เลยชักอยากจับมาชำระองค์ทรงเครื่องใหม่...

RE: วิธีทำความสะอาดกีต้าร์ - .::.pOoH.::. - 29-07-2008

ไปครับน้าอ้วน...ไปนั่งขัดกันที่สุดซ.อารีย์ ดีไหม ที่นั่นน้ำยาดีๆเพียบบบบ

อย่าลืมเอาของกิน+เครื่องดื่มบำรุงกำลังไปกำนัลเจ้าของที่กันนะ จะได้ขัดกันไปนานๆ ฮี่ๆๆๆๆ

RE: วิธีทำความสะอาดกีต้าร์ - LittleNomad - 29-07-2008

นัดวันเลยครับน้า pOoH
พอดีนับจากพรุ่งนี้ ผมว่างตลอดแล้ว... (ยกเว้นทุกคืนวันพฤหัสฯ)

เรื่องของกิน... ปากซอยอารย์ ย่านหลังสหกรณ์ มีเพียบ...เราไปจกเอาแถวนั้นได้
ส่วนเรื่องเครื่องดื่มบำรุงกำลัง... ตอนนี้ในสต๊อกของผมเหลือเพียงแค่น้ำองุ่นหมักอยู่จำหนวนหนึ่ง ใหม่สุดก็ Classic Cabernet Sauvingnon สีโลหิตใส ปี 1997 ส่งตรงมาจากเมืองแดร็กคิวล่า...

ขัดไป... จิบไป... เข้าท่าดีครับ...

RE: วิธีทำความสะอาดกีต้าร์ - Therock - 29-07-2008

ขาดคนรินน้ำองุ่นหมักมั้ยครับน้าอ้วน....

ถ้าขาดผมขอกรอกใบท่านนายก ก่อนเลยครับ อิอิ