NimitGuitar webboard
maton ลุง tommy - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: maton ลุง tommy (/showthread.php?tid=1381)

Pages: 1 2

maton ลุง tommy - lungdang - 08-04-2008

ทำไมลุงแกไม่ใช้ martin+gibson บ้างละเน๊อะ

RE: maton ลุง tommy - กีต้าร์เก่า - 09-04-2008

....แกไม่ซื้อเองครับ ..... มีคนเอามาให้แกเองครับ ..... ฝีมือขนาดแกเล่นอะไรก็ขึ้นหมดครับ ...... แกเลยไม่เลือกครับ......ของฟรีหนะดีออกจะตาย.....

RE: maton ลุง tommy - Therock - 09-04-2008

เวลาผมเล่นตัวไหนก็ขึ้นเหมือนกันครับน้าแป้ง.......แบบว่าของขึ้นอ่ะครับ เวลาเล่นกีตาร์ชาวบ้าน เล่นแล้วตัวสั่นงก งก งก...น้ำลายฟูมปาก แขนขาเกร็ง...บางครั้งถึงขึ้นชักดิ้นชักงอ ร้องตะโกน เค้าอยากได้ คะอยากด้ายยยยยยยยยยยยย !!!

โอวของขึ้นจริง ๆ ครับ

RE: maton ลุง tommy - Grid.. - 09-04-2008

ถ้าผมจำ(เค้าเล่ามา)ไม่ผิด.. ตัวแรกที่ tommy ใช้ จะเป็น Maton EM325C นะครับ..

แล้วกีต้าร์ตัวนั้นปัจจุบันก็อยู่กะคุณลุงวีแปดนี่ละครับ..

RE: maton ลุง tommy - pop_250823 - 09-04-2008

กริดพูดจริงเปล่านี่ ถ้างั้นจะขอไปลูปคลำแกจะให้ไหม สุดยอดเลย

RE: maton ลุง tommy - กีต้าร์เก่า - 09-04-2008

....ผมคุ้นๆอยู่นะ....เคยเห็นลายเซ็น ของ น้า ทอมมี่ ที่กีต้าร์ ตัวหนึงในบ้านไม้นี่หละครับ.....ตอนนั้นผมเพิ่งจะสนใจคุณภาพของกีต้าร์โปร่งรุ่น ท๊อปๆ....สงสัย น้า Grid จะพูดจริงไม่อิงนิยาย........อิ...อิ.....

RE: maton ลุง tommy - peterpan - 09-04-2008

ลองฝึกเพลงทอมี่ที่ยากๆดูครับแล้วลองเล่นmatonและยี่ห้ออื่นๆดูจะเห็นความแตกต่างด้วยตัวท่านเอง

RE: maton ลุง tommy - Tai Labour - 09-04-2008

เสียดาย....คนที่เล่นตัวนั้น ตอนนี้อวบกว่าเจ้าของนิดนึง แต่หล่อกว่าเยอะเลย

RE: maton ลุง tommy - .::.pOoH.::. - 09-04-2008

Tommy Emmanuel เป็นชาวออสเตรเลียน เล่นกีตาร์มาตั้งแต่เด็กประมาณ 7 ขวบ ซึ่งได้แรงบันดาลใจจากลุง Chet Atkins ตอนที่เล่นเพลง Windy and Worm จากวิทยุในรถยนต์

พอตอน 9 ขวบก็เป็นนักดนตรีมืออาชีพร่วมกับพี่ชาย พ่อก็จัดแจงขายบ้านขายที่แล้วก็พาครอบครัวออกทัวร์คอนเสิร์ตไปทั่วออสเตรเลีย จนเป็นที่ฮือฮาไปทั่ว....แล้วก็เกิดเรื่องราวต่างๆอีกมากมายในหน้าประวัติศาสตร์ของ fingerstyle

ซึ่งกีตาร์ที่ Tommy เล่นมาโดยตลอดก็ถูกผลิตขึ้นโดย Maton ซึ่งก่อตั้งโรงงานจริงๆเมื่อปี 1946 ครับ เพราะในช่วงนั้นไม่มีกีตาร์สายเลือดออสเตรเลียหลงเหลืออยู่แล้ว มีแต่กีตาร์นำเข้าจากอเมริกา

Maton ถือว่าเป็นกีตาร์สายเลือดออสซี่ยุคบุกเบิกโดยแท้ เพราะกำเนิดจาก Shop ประเภท Custom Built & Repair ของตา Bill May จนกระทั่งประสบความสำเร็จและตั้งชื่อจากนามสกุลของเค้าเองแล้วใส่คำว่า Tone เข้าไป (May-Tone) จนเป็น Maton

ด้วยความภาคภูมิใจของชาวออสซี่ และ Tommy ก็เป็นชาวออสซี่โดยกำเนิด ที่รักบ้านเกิดเมืองนอน

Maton Company ก็เลยประเคนกีตาร์ให้ Tommy เล่นได้อย่างเต็มที่ไงครับ เพราะถือเป็นการสร้างแบรนด์ให้กับกีตาร์ด้วย แถมรุ่น Signature ให้เล่นอีก ถลุงกันได้เต็มที่ เพราะไม้ในออสเตรเลียยังมีอีกเยอะโดยเฉพาะ Blackwood หรือ Walnut หรือ Queensland Maple ที่ยังมีให้ลุง Tommy ถลุงอีกยาวนาน เพราะตอนนี้แกก็อายุแค่ 52 เอง

ปีๆนึงเวลาแกทัวร์คอนเสริ์ตไปทั่วโลก กีตาร์ที่แกเล่นทั้งพังทั้งซ่อม พังอีกซ่อมอีก ตัวใหม่แล้วตัวใหม่อีก จนนับครั้งไม่ถ้วนครับ เพราะฉนั้น Maton นี่แหละที่เหมาะกับแก

RE: maton ลุง tommy - pop_250823 - 09-04-2008

สิ่งหนึ่งที่มือกีต้าร์แอบฝันหวานคือการมีคนมาทำกีต้าร์ sign ของตัวเอง มันช่างน่าภูมิใจยิ่งนัก คนไทยก็เห็นมีน้าโอ้ นี่เอง