NimitGuitar webboard
taylor รุ่นไหนที่ใกล้เคียงกับ martin 0015m บ้างครับ - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: taylor รุ่นไหนที่ใกล้เคียงกับ martin 0015m บ้างครับ (/showthread.php?tid=12375)

Pages: 1 2

taylor รุ่นไหนที่ใกล้เคียงกับ martin 0015m บ้างครับ - praj - 26-01-2012

อยากเล่น taylor เหมือนกันครับ แต่ยังไม่เคยได้ลองและศึกษา ตอนนี้สนใจ martin 0015m ครับ ราคา 44000 พร้อมกล่อง แต่ก็คิดๆอยู๋เพราะผมมีมาร์ตินอยู่แล้วตัวนึง คือ DC16GTE เลยลังเลอยู๋ว่า จะเอามาร์ตินอีกตัวหรือจะลองเปลี่ยนเป็น taylor ดูบ้าง เลยอยากทราบรุ่นและราคาที่ใกล้เคียงกับมาร์ตินครับ

RE: taylor รุ่นไหนที่ใกล้เคียงกับ martin 0015m บ้างครับ - วันละเป๊ก - 26-01-2012

ยังไม่เคยเล่น Taylor รุ่นไหนเสียงเหมือน Martin เลยครับ เคยแต่เล่น Martin Series ใหม่ๆเสียงเหมือน Taylor เลย
ถ้าชอบเสียง Martin ก็ซื้อ Martin เถอะครับอย่าไปกลัวซ้ำ

ทางออกคือหิ้วกีต้าร์ Martin ของคุณไปลองที่ร้านเทียบกับ Taylor ครับ กีต้าร์รัดับนี้ถ้าตั้งสายตรงแล้วเพราะเกือบหมดและยากที่จะบอกว่าตัวไหนเสียงต่างกันยังไงถ้าไม่ได้ลองเล่นเทียบกันครับ

ขอให้ได้ตัวที่ถูกใจ

RE: taylor รุ่นไหนที่ใกล้เคียงกับ martin 0015m บ้างครับ - jojokke - 02-02-2012

ชอบ taylor ด้วยครับ อิอิ

RE: taylor รุ่นไหนที่ใกล้เคียงกับ martin 0015m บ้างครับ - arnon - 10-02-2012

ผมว่าพี่ซื้อ เทเลอร์ที่เป็นเทเลอร์สิครับ อิอิ เพราะถ้าอยากได้เทเลอร์ที่เหมือนหรือคล้ายมาร์ติน ผมว่าซื้อมาร์ตินดีกว่า

RE: taylor รุ่นไหนที่ใกล้เคียงกับ martin 0015m บ้างครับ - praj - 10-02-2012

ไม่ได้จะเอาที่เสียงเหมือนมาร์ตินครับ ผมหมายถึงว่า คุณภาพ เกรดไม้ และราคาที่เทียบกับรุ่น 0015m อ่ะครับ ยังไงก็ขอบคุณนะครับ^^

RE: taylor รุ่นไหนที่ใกล้เคียงกับ martin 0015m บ้างครับ - Katayoot - 11-02-2012

งง..ไปใหญ่

RE: taylor รุ่นไหนที่ใกล้เคียงกับ martin 0015m บ้างครับ - lekleklek - 11-02-2012

รอพี่poodมาตอบครับ

RE: taylor รุ่นไหนที่ใกล้เคียงกับ martin 0015m บ้างครับ - Katayoot - 12-02-2012

น้า pood ตอบ " เล่น K. Yairi ครับ "

ผมเดาอ่ะ :p (ไม่ขำก็...อ่วมละว้าาา มุกนี้ Sad )

RE: taylor รุ่นไหนที่ใกล้เคียงกับ martin 0015m บ้างครับ - pood - 12-02-2012

(12-02-2012, 12:32)Katayoot Wrote: น้า pood ตอบ " เล่น K. Yairi ครับ "

ผมเดาอ่ะ :p (ไม่ขำก็...อ่วมละว้าาา มุกนี้ Sad )

น้ากะทะตอบแทนผมไปแล้วครับ

ในระดับราคานี้ผมคงเลือกใช้กีต้าร์ญี่ปุ่นมากกว่าเพราะคุณภาพเหนือกว่ากีต้าร์อเมริกันเยอะครับ มีข้อแม้ว่าต้องเล่นกีต้าร์มือสองเท่านั้นเพราะขณะนี้กีต้าร์มือหนึ่ง Japan มันแพงกว่า USA อีกเนื่องจากค่าเงินแข็งมากและรู้สึกว่าจะไม่มีใครนำเข้าแล้วนอกจาก Yamaha ซึ่งตั้งราคาบ้าบอคอแตก (CPX-15 ตัวละแสนสอง LL-36 ตัวละแสนหกหก)

ความจริงแล้วผมว่ากีต้าร์อเมริกันที่ขายในอเมริกาคุณภาพและความทนทานก็ไม่แพ้ของญี่ปุ่นหรอกครับ ผมอยู่อเมริกามา 17 ปีก็ยังไม่เคยเห็น Martin คอยกหรือ Taylor ท้องป่องหรือ bridge หลุดซักตัว ผมเดาว่ากีต้าร์ที่ขายในประเทศเขาคงคัดเกรดมาแล้วก่อนที่จะส่งไปตาม dealer เพราะที่โน่นเขาต้องรับซ่อมฟรีตลอดชีวิต ส่วนเกรดรองลงมาเขาก็ส่งยุโรปและญี่ปุ่นเพราะเขารับประกันแค่ปีเดียว ถ้าส่งมาเมืองไทยนี่เขาไม่มีการรับประกันแม้แต่วันเดียว คงไม่ต้องบอกนะครับว่าเขาจะส่งกีต้าร์เกรดไหนมา

เรื่องนี้น้ากะทะคงรู้ดีกว่าใครเพราะเคยเจอด้วยตัวเองมาแล้วนี่ครับ

RE: taylor รุ่นไหนที่ใกล้เคียงกับ martin 0015m บ้างครับ - Naris - 12-02-2012

งบนี้ ผมก็เลือก k.yairi ครับ

[Image: img_2371.jpg]