NimitGuitar webboard
Fender Eric Johnson คอขาว กับ Fender American Vintage '57 Stratocaster Reissue ตัวไหนดี - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Electric music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=17)
+--- Thread: Fender Eric Johnson คอขาว กับ Fender American Vintage '57 Stratocaster Reissue ตัวไหนดี (/showthread.php?tid=12058)

Pages: 1 2

Fender Eric Johnson คอขาว กับ Fender American Vintage '57 Stratocaster Reissue ตัวไหนดี - demonkyo - 12-12-2011

อยากทราบว่ากีตาร์ Fender Eric Johnson คอขาว กับ Fender American Vintage '57 Stratocaster Reissue 2ตัวนี้ ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ

RE: Fender Eric Johnson คอขาว กับ Fender American Vintage '57 Stratocaster Reissue ตัวไหนดี - parker1713 - 12-12-2011

ผมเคยมี EJ lotแรกๆ ดีมากๆครับ พอๆกับ Customshopปัจจุบัน เพราะไม้คัดเกรด

Lightweight Alder , คอก็Maple Quarter Sawn, Bone nut, detailดีมาก

แต่ปีใหม่ๆไม่รู้ว่าจะเหมือนเดิมตอนที่เพิ่งออกหรือเปล่า แนะนำEJครับ

RE: Fender Eric Johnson คอขาว กับ Fender American Vintage '57 Stratocaster Reissue ตัวไหนดี - demonkyo - 14-12-2011

ตอนแรกผมก็เล็ง Eric John อยู่อะครับ ละทีนี้มาเจอตัว 57 Reissue
เห็นมันค้ายๆกัน เสป็กก็ใกล้ๆกัน ผมเลยเกิดอาการลังเลตัดสินใจไม่ถูกเลยอะครับ
ขอบคุณ คุณ parker 1713 สำหรับคำแนะนำนะครับ
แล้วไม้ Lightweight Alder มันเป็นยังงัยหรอครับ ผมเข้าดูในเว็บมันเขี้ยน Alder เฉยๆอะครับ มันใช่อันเดียวกันหรือเปล่าครับ

RE: Fender Eric Johnson คอขาว กับ Fender American Vintage '57 Stratocaster Reissue ตัวไหนดี - Teera - 14-12-2011

EJ อ่าน Spec อย่างเดียวดูเหมือนจะดีมาก Spec ดีกว่า Customshop บางรุ่นซะอีก ผมเองซื้อก่อนลอง เพราะเป็นปีที่เค้ามาเล่นเมืองไทยพอดี มีลายเซนต์สดด้วย แต่เล่นแล้วเฉยๆ จะว่าดีก็ไม่ถูกใจ จะว่าแย่ก็ เออดีเหมือนกัน สุดท้ายก็ขายครับ เพื่อนหลายคนที่มี ก็ขายเหมือนกัน และ Forum เมืองนอกก็ไม่ค่อยพูดถึง ออกใหม่ๆดังมาก ตอนนี้เงียบฉี่

RE: Fender Eric Johnson คอขาว กับ Fender American Vintage '57 Stratocaster Reissue ตัวไหนดี - SARUN - 14-12-2011

ถ้าถามว่า "ตัวไหนน่าใช้กว่ากัน?"
และถ้าหากต้องปักใจโดยไม่มีโอกาสจะได้ลอง ก่อน

ใจคงจะเอียงไปทาง Fender American Vintage '57 Stratocaster Reissue
ไม่ใช่เพราะ มันดีเด่นอะไรกว่าหรอก เพียงแต่ว่า...
เหตุผลหนึ่งในใจมาตลอดคือ ผมมักแอบเชื่อในใจเสมอๆว่า รุ่น ที่เป็น Signature...มักเป็นกีต้าร์ที่ทำมาเพื่อคนๆเดียว ที่เป็นเจ้าของลายเซนต์
ก็เท่านั้นเอง!!

RE: Fender Eric Johnson คอขาว กับ Fender American Vintage '57 Stratocaster Reissue ตัวไหนดี - tanachote - 14-12-2011

ผมเล่นแล้วว่าดีกว่าcustomshopบางตัวอีกครับผม

RE: Fender Eric Johnson คอขาว กับ Fender American Vintage '57 Stratocaster Reissue ตัวไหนดี - demonkyo - 14-12-2011

ผมเคยไปอ่านมาในหลายๆเว็บนะครับ เห็นเขาบอกว่า Signature Eric Johnson มันก็คล้ายๆกับพวก Custom Shop แต่ติดตรงที่ว่ามันเป็น Signature แล้วก็ไม่มีสัญลักษณ์ Custom Shop เท่านั้นเอง อันนี้จริงหรือเปล่าครับ

RE: Fender Eric Johnson คอขาว กับ Fender American Vintage '57 Stratocaster Reissue ตัวไหนดี - tanachote - 14-12-2011

ผมลองเทียบกับcustomshopแล้วชอบกว่าครับเพราะคอใหญ่กว่า เหมาะสำหรับคนเล่นgibsonแล้วอยากเปลี่ยนมาเล่นfender เคลือบบางเหมือนกัน งานดีและเสียงไม่หนีกันมาก ผมเพิ่งซื้อมาเมื่อ2วันก่อนครับ ไม่มีผิดหวัง 55

สุดยอดเลยครับ ครังที่แล้วผมก็พึ่งไปดูของที่ร้าน เบ๊เงียบเส็ง มาเห็นเค้าบอกว่าสีอื่นหมดเหลือแต่สีดำ
เลยต้องรอไปก่อน 55

มีตัวสีแดงที่music conceptครับ เสียงดีมากๆๆ แต่ผมชอบsunburstเลยไม่ได้สอยมา ลองไปดูครับ ติดใจชัวๆ