NimitGuitar webboard
LR Baggs Element รุ่น "อาตี๋ทำเกิน" ??? - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: LR Baggs Element รุ่น "อาตี๋ทำเกิน" ??? (/showthread.php?tid=11448)

Pages: 1 2 3

LR Baggs Element รุ่น "อาตี๋ทำเกิน" ??? - pood - 06-09-2011

LR Baggs Element นับว่าเป็นรุ่นยอดนิยมเพราะ Gibson เปลี่ยนจาก Fishman มาใช้รุ่นนี้เมื่อสิบปีที่แล้ว ราคาในเมืองไทยก็ไม่แพงคือแค่ห้าพันกว่าบาท รุ่นนี้มีจุดเด่นคือมีปุ่มปรับ volume ติดมาให้ไต้ soundhole

[Image: LRRGe.jpg]

ผมใช้รุ่นนี้กับกีต้าร์สายไนล่อนเพราะเคยอ่านเว้บกีต้าร์คลาสสิคที่เขาบอกว่า Element Nylon String เสียงเป็นธรรมชาติที่สุดและผมก็ว่าจริง รุ่นนี้ธีระไม่ใด้เอามาขายผมเลยต้องสั่งจาก eBay ครับ

[Image: lMdyU.jpg]

ราคาสั่งตรงนั้นถูกกว่าซื้อเมืองไทยนิดหน่อยแต่ต้องลุ้นว่าโดนภาษีหรือเปล่านะครับ ถ้าโดนก็ต้องเสียเวลาและค่ารถไปรับเองที่ไปรษณีย์

ผมไม่เคยรู้ว่า LR Baggs Element ผลิตในจีนจนกระทั่งไปเจอในเว้บนี้เข้า

[Image: Ffq7D.jpg]

รุ่น OEM ที่ส่งตรงจากเมืองจีนนี่ถ้าซื้อเยอะๆราคาแค่สองพันกว่าบาทรวมค่าส่งและยังแถมเครื่องตั้งสายแบบหนีบให้ฟรีๆอีกด้วย (รูปที่ลงใน Aliexpress น่าจะ photoshop มาจากรูปตัวจริงใน eBay ครับ)

ที่ผมเรียกรุ่นนี้ว่า "รุ่นอาตี๋ทำเกิน" ก็เพราะมันทะลึ่งให้ปุ่มปรับมาสองปุ่มครับแต่ถ้าเป็นของ USA จะมีแค่ปุ่มเดียว

มีใครเคยใช้ LR Baggs Element (China) รุ่นนี้บ้างไหมครับ ผมอยากทราบว่ามีปัญหาอะไรหรือเปล่าและเสียงเป็นยังไงครับเพราะมันราคาถูกดี

RE: LR Baggs Element รุ่น "อาตี๋ทำเกิน" ??? - ยอดเยี่ยม - 06-09-2011

ผมใช้ทั้งสองรุ่นครับ คือ แบบปุ่มเดียว ราคา 4,600 บาท
เสียงเป็นธรรมชาติ แต่คนเล่นต้องบังคับน้ำหนักมือให้ดี หรือมือเบา
มัน Sensitive มาก รับเสียงจากไม้หน้าเต็มๆเลย มือรูดโดนไม้หน้าจะมีเสียงทันที
เหมาะสำหรับคนชอบเคาะกีตาร์ด้วย
สรุปว่าชอบครับ Wink

และแบบสองปุ่ม ของกำลังส่งมาจากอเมริกา(ยังไม่ได้ติดตั้ง)
ถ้าติดตั้งเสร็จแล้วจะมาโพสต์บอกครับ Rolleyes

RE: LR Baggs Element รุ่น "อาตี๋ทำเกิน" ??? - cort - 06-09-2011

น่าจะปรับเสียงง่ายดีนะครับ ใช้นิ้วชี้เขี่ยๆ เอา ทำเสียง ว้าว หู่ ว้าว หู่ (หมุ่น วอลลุ่ม เร่งๆ ลดๆ) แบบไฟฟ้าได้ดีกว่า ปุ่มที่ไม้ข้าง ท่าจะมันส์

RE: LR Baggs Element รุ่น "อาตี๋ทำเกิน" ??? - pood - 06-09-2011

แบบสองปุ่มนี่ส่งมาจากอเมริกาหรือฮ่องกงครับ สินค้าจากจีนที่ขายใน eBay มีเยอะมากนะครับ
อย่างพวกปรีแอมป์นี่ถ้าเป็นของจีนมักจะเป็นรุ่น OEM ที่เขาผลิตส่งโรงงานกีต้าร์และไม่มีกล่องใส่เหมือนพวกที่ขายเป็น retail package.

ที่น่าสงสัยคือทำไมบริษัทใหญ่ๆอย่าง Fishman ถึงไม่ว่าอะไรที่มีพ่อค้าจีนเอาสินค้า OEM ของ Fishman มาขายปลีกเพราะถ้าเป็นของที่หลุด QC ก็ไม่น่าปล่อยให้เอามาขายเนื่องจาก Fishman ต้องเสียชื่อแน่นอน ถ้าเป็นสินค้าที่ผ่าน QC ก็ไม่รู้ว่าทำไมถึงเอามาขายปลีกใด้ เท่าที่ผมเคยลองใช้มาก็ยังไม่เคยเจอปัญหาเท่าไหร่ (เคยเจอแต่คนขายส่งตัวใหม่มาให้โดยไม่คิดเงิน)

RE: LR Baggs Element รุ่น "อาตี๋ทำเกิน" ??? - gman - 06-09-2011

เป็นไปได้มั๊ยครับว่าของจีนอาจจะเป็นของทำเลียนแบบหรือของปลอม
เพราะถ้าลองค้นหา "Martin guitar" ในเว็บเดียวกันจะเจอของถูกมากแต่มีการระบุ place of origin อย่างชัดเจนว่าเป็นของจีน ซึ่งสันนิษฐานได้ว่าน่าจะปลอมแน่ๆ
ส่วน pickup นั้นไม่ได้ระบุ place of origin ไว้ เลยไม่แน่ใจครับ แต่ขายคู่กับเครื่องตั้งสายและลดอีกถ้าซื้อเยอะ ผมคิดว่ามันดูแปลกๆอยู่ครับ

RE: LR Baggs Element รุ่น "อาตี๋ทำเกิน" ??? - ยอดเยี่ยม - 06-09-2011

(06-09-2011, 17:03)pood Wrote: แบบสองปุ่มนี่ส่งมาจากอเมริกาหรือฮ่องกงครับ สินค้าจากจีนที่ขายใน eBay มีเยอะมากนะครับ
อย่างพวกปรีแอมป์นี่ถ้าเป็นของจีนมักจะเป็นรุ่น OEM ที่เขาผลิตส่งโรงงานกีต้าร์และไม่มีกล่องใส่เหมือนพวกที่ขายเป็น retail package.

ที่น่าสงสัยคือทำไมบริษัทใหญ่ๆอย่าง Fishman ถึงไม่ว่าอะไรที่มีพ่อค้าจีนเอาสินค้า OEM ของ Fishman มาขายปลีกเพราะถ้าเป็นของที่หลุด QC
ก็ไม่น่าปล่อยให้เอามาขายเนื่องจาก Fishman ต้องเสียชื่อแน่นอน ถ้าเป็นสินค้าที่ผ่าน QC ก็ไม่รู้ว่าทำไมถึงเอามาขายปลีกใด้
เท่าที่ผมเคยลองใช้มาก็ยังไม่เคยเจอปัญหาเท่าไหร่ (เคยเจอแต่คนขายส่งตัวใหม่มาให้โดยไม่คิดเงิน)

ซื้อรุ่นปุ่มเดียวจากอเมริกาไม่คุ้มครับ เพราะในไทยของแท้แน่นอน+กล่อง+คู่มือ แค่ 4,600 บาท ไม่ต้องรอลุ้นภาษี

แต่ถ้าสั่งรุ่นสองปุ่มมาจากอเมริกาคุ้มกว่า เพราะเมืองไทยขาย 5,600 บาท ผมสั่งมาจาก Music12345.com ในอเมริกา
โดยส่งฟรีไปให้น้องที่อเมริกาก่อน แล้วค่อยส่งมาเมืองไทยอีกต่อ เสียเวลาแต่ก็สบายใจ

ส่วนประเภท REM เอ้ย! Tongue OEM ไม่ค่อยไว้ใจครับ ซื้อจากคนขายในฮ่องกงหรือเซินเจิ้นก็ได้
มีมอเตอร์ไซด์บริการส่งถึงโรงแรมฟรี เหมาะสำหรับกีตาร์ราคาไม่เกิน 10,000 บาท
เพราะเอาแค่มีเสียงดังก็พอ ไม่ต้องคาดหวังกับความเพราะของเสียงมากนัก Rolleyes

RE: LR Baggs Element รุ่น "อาตี๋ทำเกิน" ??? - pood - 06-09-2011

ขอ link จาก LR Baggs สำหรับรุ่นสองปุ่มด้วยครับเพราะผมหาไม่เจอ

RE: LR Baggs Element รุ่น "อาตี๋ทำเกิน" ??? - sanghais - 06-09-2011

เข้าใจว่าปุ่มนึง เป็นวอลลุ่ม อีกปุ่มนึงเป็น โทนครับ. ผมเคยจะสั่งรุ่นนี้มาเหมือนกันครับ แต่ใจร้อน เลยไปร้านธีระ ได้รุ่นปุ่มเดียวมา. เต้าใส่มาในกล่องสีเขียว ถ้าผมจำไม่ผิดเค้าเขียน made in China ครับ. พอติดแล้ว เสียงมันออกแข็ง..แข็ง..ไม่นุ่มนวลเหมือนรุ่นริบบ้อน เลยขายไปครับ. พี่Pood ลองสั่งอันเดียวก่อนดีกว่า เผื่อปลอมครับ...
link จาก LR Baggs สำหรับรุ่นสองปุ่มครับ

http://www.lrbaggs.com/EAS-VTC.htm

ตัวปุ่มเดียวอันนี้ เจ้าของอยู่ฮ่องกง ฟันธงว่าปลอมไว้ก่อน (แต่อาจจะเป็นของจริงก็ได้)
http://www.ebay.com/itm/LR-baggs-element-acoustic-guititar-pickup-preamp-EQ-/280614914469?pt=Guitar_Accessories&hash=item4155f3c9a5

เข้าไปดูใน ebay ตอนนี้ตัวสองปุ่มของขาดตลาด แต่ลองไปที่นี่ครับ ส่งฟรีในอเมริกา
http://www.music123.com/Accessories/Fretted-Instrument-Accessories-Parts/Guitar-Pickups-Parts/Guitar-Pickups/Acoustic-Guitar-Pickups-Preamps/Element-Active-System-Undersaddle-Acoustic-Pickup.site7prod712981.product

ผมก็ได้จากเว็บนี้ ตอนที่ขายใน eBay Rolleyes

LR Baggs มีกล่องสีเขียวด้วยหรือครับ ที่ผมเพิ่งสั่งมาจากอเมริกาเป็นกล่องสีดำทั้งสามรุ่นและไม่มีเชียนว่า made in อะไรซึ่งหมายความว่าเป็นสินค้าที่ made in USA ตามกฎหมายอเมริกันครับ

[Image: 3yNq1.jpg]

ความจริงแล้ว eBay เป็นแหล่งที่แย่มากสำหรับการซื้อของมือหนึ่งเพราะถ้าเป็นของแท้ก็แพง ถ้าราคาถูกกว่าปกติก็ปลอมครับ เวลาผมซื้อของมือหนึ่งผมกูเกิ้ลเอาครับเพราะการซื้อกับร้านโดยตรงเขาไม่ต้องเสียค่าต๋งให้กับอีเบย์ 3% อย่าง Element VTC นี่ที่ Amazon.com ขายแค่ 129 เหรียญรวมส่งในอเมริกาครับ

[Image: dfX9Z.jpg]