NimitGuitar webboard
หมดอยาก!!! - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: พูดคุยสนทนาทั่วไป (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=2)
+--- Thread: หมดอยาก!!! (/showthread.php?tid=2321)

Pages: 1 2 3 4

RE: หมดอยาก!!! - เฒ่าทารก - 19-08-2008

(19-08-2008, 14:56)Grid.. Wrote:
(19-08-2008, 13:56)pood Wrote: ส่วนผมน่ะมีทั้งรถทั้งบ้านทั้งกีต้าร์แล้วแต่ยังอยากหาคนมาเล่นกีต้าร์ให้ฟังครับ

รับลูกบุญธรรมมั้ยคับพ่อ.. Big Grin

งั้นมาตกลงกันนะหนอนว่าจะเป็นลูกคนที่เท่าไหร่ดี

RE: หมดอยาก!!! - SARUN - 19-08-2008

(19-08-2008, 15:42)เฒ่าทารก Wrote:
(19-08-2008, 14:56)Grid.. Wrote:
(19-08-2008, 13:56)pood Wrote: ส่วนผมน่ะมีทั้งรถทั้งบ้านทั้งกีต้าร์แล้วแต่ยังอยากหาคนมาเล่นกีต้าร์ให้ฟังครับ
รับลูกบุญธรรมมั้ยคับพ่อ.. Big Grin
งั้นมาตกลงกันนะหนอนว่าจะเป็นลูกคนที่เท่าไหร่ดี

รับสมัคร "ผู้จัดการมรดก." ไม๊ครับ???

RE: หมดอยาก!!! - .::.pOoH.::. - 19-08-2008

(19-08-2008, 16:33)SARUN Wrote:
(19-08-2008, 15:42)เฒ่าทารก Wrote:

รับสมัคร "ผู้จัดการมรดก." ไม๊ครับ???

ผมมักน้อยครับ เป็นห่วงน้ากฤษณ์ เพราะต้องเหยียบคลัชต์หนักๆ...

รับเป็นผู้จัดการ MR II by TRD Big Grin Big Grin

RE: หมดอยาก!!! - boobyblue - 19-08-2008

เดิมทีผมเป็นทุกข์กับความอยากมากจนเชื่อว่าความอยากคือทุกข์ใหญ่ที่ต้องกำจัดอย่างเร่งด่วน
ในวันที่ผมทุกข์กับมันมากนั้นผมรู้สึกอยากอย่างรุนแรงและไม่สิ้นสุดจนผมรู้สึกว่าตนเองป่วย
หากใครเคยได้ฟังเพลง"ป่วย"ของผม เพลงนั้นผมเขียนเมื่อประมาณสองปีที่แล้วเพื่อบำบัดอาการป่วยที่มันกำลังเป็นพิษกับตัวผม
แล้วหลังจากนั้นไม่นานอาการป่วยของผมก็เริ่มบรรเทาเบาบางลงเป็นลำดับจนอยู่ในขั้นควบคุมได้
แล้วผมก็ดีใจเมื่อความทุกข์ได้ค่อยจางลงๆ
ผมคิดว่าผมใกล้จะพบกับความสุขแล้ว
แต่การณ์กลับไม่เป็นเช่นนั้น
เมื่ือผมหมดอยากได้สักช่วงเวลาหนึ่งผมกลับค้นพบความว่างเปล่าในใจตนเอง
มันว่างจนรู้สึกถึงความเวิ้งว้าง....เบาหวิว.....
ความทะเยอทะยานก็หายไป...
ไม่คิดค้นหาหรืออยากกระทำการณ์ใดที่อาจก่อให้เกิดทุกข์กับผมอีก
นั่นเป็นเหตุแห่งการหยุดนิ่งของกิจกรรมใหม่ๆในชีวิต
บัดนี้ผมอยากจะพูดว่า..ผมเป็นทุกข์กับความหมดอยากครับ!!
และอยากจะบอกด้วยอีกว่าความหมดอยากก็เป็นทุกข์...

โปรดจงรักษาความอยากของท่านไว้หากไม่อยากเป็นทุกข์อย่างผมครับ
ด้วยความปรารถดีแต่ทว่าประสงค์ร้าย.....
ใครไม่รู้

RE: หมดอยาก!!! - BENZ - 20-08-2008

ทำไมคนเราไม่อยากถึงยังเป็นทุกข์ล่ะครับน้าบู
ไม่อยาก ไม่คิด จิตว่างแล้วยังเป็นทุกเพราะอะไรครับ?
เป็นเพราะความเหงาและความกลัวรึเปล่าครับ
ผมเคยรู้สึกอย่างนี้ครับ
ตอนแรกเหงา รู้สึกว่างเปล่า สักพักตัวเราก็รู้สึกกลัว
และก็ไม่รู้ว่าตัวเองกลัวอะไรครับ

RE: หมดอยาก!!! - กีต้าร์เก่า - 21-08-2008

.....ผมก็มีอาการหมดอยากแบบน้า boobyblue เหมือนกันครับ ....มันเริ่มจากทำอะไรอะไรก็ไม่เห็นได้เรื่องซักะอย่าง .....มันน่าจะเกี่ยวกับสังขารที่เสื่อมสภาพไปตามกาลเวลา.....เลยอยู่เฉยๆดีกว่า .....นานไปนานไปก็เลย .....หมดอยากไปเอง......แต่ก็ดีครับที่ไม่ต้องมาเครียดกับความอยาก......ทุกวันนี้ขอแค่มีตังค์นั่งดริ๊งสักเดือนละ 2 ครั้ง ก็ โอฯ แล้ว......Cool

RE: หมดอยาก!!! - SARUN - 21-08-2008

(19-08-2008, 18:02)boobyblue Wrote: โปรดจงรักษาความอยากของท่านไว้หากไม่อยากเป็นทุกข์อย่างผมครับ

"สมดุลย์ แห่งชีวิต"

RE: หมดอยาก!!! - Webmaster - 21-08-2008

ส่วนผม.....อยากไปหมด จริงๆนะ

RE: หมดอยาก!!! - pop_250823 - 22-08-2008

ผมก็เป็นนะ อารมณ์อยากเนี่ย แต่ผมก็เป็นทุกข์อยู่ดี แต่ก็เหมือนความทุกข์บนความสุขอะไรประมาณนั้นมั้งครับ อาจเป็นเพราะความอยากที่มีมันเป็นเป็นความต้องการที่นอกเหนือจากปัจจัย4 เลยไม่เดือดร้อนซักเท่าไหร่ว่าจะได้มาหรือไม่ก็ตามครับ

RE: หมดอยาก!!! - povation - 19-05-2010

ขอถามเจ้าของกระทู้นี้ว่า...
ปัจจุบันมีความรู้สึกอย่างไร
รึว่า ตายด้าน ไร้ความรู้สึกไปแล้ว
มีคำกล่าวว่า....
อย่า อยู่ อย่าง อยาก

หากหมดอยาก...คงจะดีเนอะ
หมดอยาก ก็คงหมายถึงหมดกิเลส
หมดกิเลส ก็คงหมายถึงหมดความใคร่
หมดความใคร่ ก็คงหมายถึงหมดกัน!