NimitGuitar webboard
...เสียงหึ่งๆๆ...จากHD28 ครับ..... - Printable Version

+- NimitGuitar webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb)
+-- Forum: All solid webboard (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=1)
+--- Forum: Acoustic music (http://www.NimitGuitar.com/mybb/forumdisplay.php?fid=18)
+--- Thread: ...เสียงหึ่งๆๆ...จากHD28 ครับ..... (/showthread.php?tid=2878)

Pages: 1 2 3

RE: ...เสียงหึ่งๆๆ...จากHD28 ครับ..... - yodchula - 12-11-2008

ถ้ากลัวฟรอยหนาไป เอาทองคำเปลวห่อแทนก็ได้ บางกว่าแน่ๆ ฮิๆๆ Big Grin
เสียงอาจจะดีกว่าเดิมด้วยนะ!!!

อ่ะล้อเล่น ลองทำตามที่พี่ Teeraparp ว่าไว้ครับ อาจจะหายโดยไม่เสียเงิน
อาการนี้ พี่แกเคยเป็นมาก่อน Wink

RE: ...เสียงหึ่งๆๆ...จากHD28 ครับ..... - edo - 12-11-2008

....ขอบคุณ อากฤษณ์ น้าปุ๊ น้าป๋อ น้า ป๊อป น้าทีละพาบ พี่ยอดจุ๊มากๆครับ จะลองแงะดูนะครับ
เดี๋ยวมา Update ครับ

RE: ...เสียงหึ่งๆๆ...จากHD28 ครับ..... - .::.pOoH.::. - 13-11-2008

ใช้ FOIL ห่อปลาปิ้งหุ้มใหม่ได้จริงๆเหรอ???

มันไม่หนาเกินไปหรือครับ กว่าจะทำให้มันเรียบสนิท บางเบา

ตาบอดกันพอดี Cool

RE: ...เสียงหึ่งๆๆ...จากHD28 ครับ..... - Teera - 14-11-2008

(13-11-2008, 15:34).::.pOoH.::. Wrote: ใช้ FOIL ห่อปลาปิ้งหุ้มใหม่ได้จริงๆเหรอ???

มันไม่หนาเกินไปหรือครับ กว่าจะทำให้มันเรียบสนิท บางเบา

มันมี 2 แบบครับปุ๊ อย่างหนา กะบาง ที่รู้เพราะของผมก็ขาดเหมือนกัน มันบอบบางมาก ผมถอดออกมาปรับ Balance เนื่องจากสาย 1 มันเบากว่าสายอื่น ตอนใส่ Slide เข้าไปเนื่องจากขี้เกียจถอดสาย ผลคือ กระดาษที่หุ้มอยู่ ขาดครับ ผมลองซ่อมด้วยวิธีนี้ ใช้ได้ครับ ประหยัดไป 3 พันBig Grin

RE: ...เสียงหึ่งๆๆ...จากHD28 ครับ..... - pop_250823 - 14-11-2008

(14-11-2008, 00:33)Teera Wrote:
(13-11-2008, 15:34).::.pOoH.::. Wrote: ใช้ FOIL ห่อปลาปิ้งหุ้มใหม่ได้จริงๆเหรอ???

มันมี 2 แบบครับปุ๊ อย่างหนา กะบาง ที่รู้เพราะของผมก็ขาดเหมือนกัน มันบอบบางมาก ผมถอดออกมาปรับ Balance เนื่องจากสาย 1 มันเบากว่าสายอื่น ตอนใส่ Slide เข้าไปเนื่องจากขี้เกียจถอดสาย ผลคือ กระดาษที่หุ้มอยู่ ขาดครับ ผมลองซ่อมด้วยวิธีนี้ ใช้ได้ครับ ประหยัดไป 3 พันBig Grin
เคยเจอช่างทำกีต้าร์ที่ชอบถอดแซดเด้ลด้วยการคลายสายแล้วดึงลากออกมามันจะไปขูดกับแท่งพรีโซ่ เราเห็นแล้วกลืนน้ำลายเลยลุ้นมากครับกลัวพรีโซ่พังครับ

RE: ...เสียงหึ่งๆๆ...จากHD28 ครับ..... - edo - 14-11-2008

(14-11-2008, 11:01)pop_250823 Wrote:
(14-11-2008, 00:33)Teera Wrote:

เคยเจอช่างทำกีต้าร์ที่ชอบถอดแซดเด้ลด้วยการคลายสายแล้วดึงลากออกมามันจะไปขูดกับแท่งพรีโซ่ เราเห็นแล้วกลืนน้ำลายเลยลุ้นมากครับกลัวพรีโซ่พังครับ

.....แสดงว่า...ต้องดึง saddle ออกตรงๆใช่ไหมครับ...
.... แต่ผมก็ยังงงว่าอยู่ดีๆ.....มันขาดได้ยังไงน้อ.....55

RE: ...เสียงหึ่งๆๆ...จากHD28 ครับ..... - karn - 14-11-2008

(14-11-2008, 11:18)edo Wrote: แสดงว่า...ต้องดึง saddle ออกตรงๆใช่ไหมครับ...
.... แต่ผมก็ยังงงว่าอยู่ดีๆ.....มันขาดได้ยังไงน้อ.....55

ของผมขาดไปนานแล้วครับน้าหมอ
ตอนแรกไม่รู้ว่าขาด เกิดเสียหึ่งๆ
เลยเอาไปให้ช่างดู ช่างเปลี่ยน piezo ก็หายครับ

ว่าแต่ AURA Imaging Pedal ใช้ดีไหมครับ ตอนนี้กำลังสนใจอยู่ครับBig Grin

RE: ...เสียงหึ่งๆๆ...จากHD28 ครับ..... - pop_250823 - 14-11-2008

(14-11-2008, 11:18)edo Wrote:
(14-11-2008, 11:01)pop_250823 Wrote: [quote='Teera' pid='69052' dateline='1226597591']
[เคยเจอช่างทำกีต้าร์ที่ชอบถอดแซดเด้ลด้วยการคลายสายแล้วดึงลากออกมามันจะไปขูดกับแท่งพรีโซ่ เราเห็นแล้วกลืนน้ำลายเลยลุ้นมากครับกลัวพรีโซ่พังครับ

.....แสดงว่า...ต้องดึง saddle ออกตรงๆใช่ไหมครับ...
คือถ้าเราคลายสายเฉยๆโดยไม่ถอดพินออกเราก็ต้องดึงออกข้างไช่ไหมครับนั่นล่ะครับขอบมันจะไปขูดกับพรีโซ่ครับ แต่ถ้าเราถอดพินเอาสายออกเราก็ดึงขึ้นมาตรงๆได้เลยปลอดภัยดีครับ
ปล.ของผมมันก็ไม่ค่อยดีสายออกไม่เท่ากันว่าจะเปลี่ยนก็ไม่มีเวลาซะที

RE: ...เสียงหึ่งๆๆ...จากHD28 ครับ..... - Maow - 14-11-2008

กระทู้นี้มีประโยชน์มากทีเดียวครับ
เพราะทำให้ทราบว่า piezo ของ Fishman natural II นั้นมีแผ่นที่เป็นเหมือนตัวนำเคลือบอยู่ แล้วต้องระวังมาก

ผมมี Gibson J-45 อยู่ตัวหนึ่งแต่ไม่รู้ว่ามันติด pickup รุ่นไหนมา แต่คิดว่าน่าจะเป็น Fishman ค่อนข้างแน่ (รุ่นใหม่จะไม่ใช่ pickup แบบนี้แล้ว) ตอนผมปรับ action ก็ได้ถอดเอา saddle ออกมาโดยการดึงออกมาตรงๆ ผมเห็นตัว piezo เป็นสีเหมือน aluminium foil แล้วก็มีรอยกดของ saddle บนตัว piezo นี้ด้วย ซึ่งจากที่สังเกตุมันเป็นรอยได้ค่อนข้างง่ายแสดงว่ามันอ่อน และเปราะบางมาก พอมาอ่านกระทู้นี้เข้าก็เลยต้องทำให้เพิ่มความระมัดระวังเพิ่มขึ้นเพื่อไม่ให้เกิดการฉีกขาดของ piezo ไม่งั้นคงต้องเสียเงินซ่อมอีกแน่ๆ

RE: ...เสียงหึ่งๆๆ...จากHD28 ครับ..... - edo - 17-11-2008

(14-11-2008, 11:35)karn Wrote:
(14-11-2008, 11:18)edo Wrote: แสดงว่า...ต้องดึง saddle ออกตรงๆใช่ไหมครับ...

ของผมขาดไปนานแล้วครับน้าหมอ
ตอนแรกไม่รู้ว่าขาด เกิดเสียหึ่งๆ
เลยเอาไปให้ช่างดู ช่างเปลี่ยน piezo ก็หายครับ

ว่าแต่ AURA Imaging Pedal ใช้ดีไหมครับ ตอนนี้กำลังสนใจอยู่ครับBig Grin

...สวัสดีครับน้าหม่าว...หนาวไหมครับ55
..... ท่าจะต้องแบกกีตาร์ลง กรุงเทพซะแล้ว55555
...AURA Imaging Pedal ...ใช้ได้ดีนะครับ.....ปรับได้หลายแบบมันดี...
...ขอบคุณน้า Pop ด้วยครับผม